(Baohatinh.vn) - Thời gian gần đây, trên địa bàn TP Hà Tĩnh, các phương tiện giao thông đường bộ tăng đột biến. Để góp phần lập lại trật tự an toàn giao thông, giảm thiệt hại về người và tài sản, TP Hà Tĩnh vừa triển khai lắp đặt, đưa vào vận hành thêm 5 điểm đèn tín hiệu giao thông tại các điểm nút phức tạp, thường xẩy ra tai nạn giao thông.
Không ít người điều khiển phương tiện thiếu ý thức, vô tư vượt đèn đỏ, gây nguy hiểm cho những người chấp hành nghiêm túc tín hiệu giao thông.
Hệ thống đèn tín hiệu giao thông đi vào hoạt động đã phát huy tác dụng. Tuy nhiên, bên cạnh phần lớn người tham gia giao thông đồng tình, ủng hộ và nghiêm túc thực hiện luật lệ giao thông thì không ít người điều khiển phương tiện còn thiếu ý thức, vô tư vượt đèn đỏ, gây nguy hiểm cho những người chấp hành nghiêm túc tín hiệu giao thông.
Ở một góc độ khác, qua theo dõi tại nhiều điểm đèn giao thông vừa được lắp đặt, chúng tôi thấy sự hiện diện của cảnh sát giao thông chưa nhiều. Vì thế, những người tham gia giao thông thiếu ý thức càng cố tình lợi dụng vi phạm.
Thiết nghĩ, tại các điểm đèn tín hiệu giao thông vừa mới được lắp đặt, lực lượng cảnh sát giao thông cần thường xuyên bám trực theo định kỳ hoặc đột xuất nhằm tuyên truyền, nhắc nhở hoặc tiến hành xử lý nghiêm theo quy định đối với các trường hợp cố tình vượt đèn đỏ, gây cản trở giao thông. Có như vậy mới phát huy được tác dụng của các điểm đèn tín hiệu giao thông, góp phần đảm bảo TTATGT trên địa bàn thành phố.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.