Theo phóng viên TTXVN tại Trung Đông, ngày 5/4, Thổ Nhĩ Kỳ cho biết sẽ hạn chế tối đa hoạt động di chuyển của binh sĩ nước này tại các khu vực tuần tra ở quốc gia láng giềng Syria nhằm đối phó với dịch viêm đường hô hấp cấp COVID-19, trong bối cảnh số ca tử vong và mắc căn bệnh này tại Thổ Nhĩ Kỳ đang tăng nhanh.
Binh sĩ Thổ Nhĩ Kỳ được triển khai tại tỉnh Idlib, Tây Bắc Syria ngày 20/2/2020. Ảnh: AFP/TTXVN
Theo Bộ trưởng Y tế Thổ Nhĩ Kỳ Fahrettin Koca, nước này đã ghi nhận thêm 73 ca tử vong do COVID-19 trong 24 giờ qua, nâng tổng số trường hợp tử vong do bệnh dịch này lên 574 người, trong khi số ca nhiễm mới tăng thêm 3.135 trường hợp, nâng tổng số ca mắc lên 27.069.
Nhằm ngăn chặn dịch bệnh lây lan, Thổ Nhĩ Kỳ đã hạn chế hoạt động di chuyển của người dân, gần như đóng cửa hoàn toàn biên giới và hoạt động kinh doanh. Mới đây nhất, Bộ Quốc phòng nước này cho biết đã thành lập một đơn vị mới đối phó với sự lây lan của dịch COVID-19.
Thông báo của Bộ Quốc phòng Thổ Nhĩ Kỳ nêu rõ các binh sĩ đã triển khai tại Syria nay sẽ chi được ra vào các khu vực tuần tra khi có sự cho phép của chỉ huy quân đội. Thổng báo nhấn mạnh “như vậy, việc di chuyển của nhân viên và binh sĩ hạn chế ở mức tối thiểu, trừ phi có nhiệm vụ bắt buộc phải di chuyển”.
Quân đội Thổ Nhĩ Kỳ hậu thuẫn các nhóm nổi dậy tại tỉnh Idlib phía Tây Bắc Syria. Chiến sự tại đây đã tạm lắng xuống kể từ khi Thổ Nhĩ Kỳ nhất trí với Nga - nước hậu thuẫn các lực lượng chính phủ Syria - về một lệnh ngừng bắn một tháng trước đây.
Tại Idlib, nơi có khoảng 1 triệu người đã mất nhà cửa do xung đột trong những tháng gần đây, các bác sĩ lo ngại điều tồi tệ nhất sẽ xảy ra nếu dịch COVID-19 lây lan rộng trong tỉnh này vì các bệnh viện tại Idlib đã bị phá hủy và các trại tị nạn đã bị hư hại sau 9 năm nội chiến.
Theo Bộ Quốc phòng Thổ Nhĩ Kỳ, các bác sĩ đã được cử tới các khu vực tuần tra một phần là để huấn luyện việc phòng chống dịch bệnh.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.