(Baohatinh.vn) - Mặc dù “chuyện không mới” và cơ quan chức năng đã nhiều lần xử lý vi phạm, nhưng tình trạng trâu bò thả rông trên các tuyến đường ở Hà Tĩnh vẫn tiếp diễn. PV Báo Hà Tĩnh ghi lại những hình ảnh này trong những ngày gần đây.
Video: Trâu bò thả rông gây cản trở giao thông trên các tuyến đường ở Hà Tĩnh
Thời gian qua, lưu thông trên tuyến Quốc lộ 1, đoạn qua địa bàn tỉnh, dễ dàng bắt gặp hình ảnh trâu bò thả rông, nhởn nhơ trên lòng đường trong khi các phương tiện giao thông qua lại dày đặc. (Ảnh: Quốc lộ 1, đoạn qua địa phận xã Cẩm Sơn, Cẩm Xuyên).
Một con bò “lạc lối” trong khi container và xe tải đang thi nhau bám 2 làn đường.
Để tránh một chú bò đứng giữa quốc lộ, những người đi xe máy phải chấp nhận nguy hiểm để lưu thông.
Trên tuyến đường ven biển Thạch Khê - Vũng Áng, tình trạng bò chăn thả tự do cũng diễn ra phổ biến (Trong ảnh: Bò đứng hàng ngang giữa đường vành đai, đoạn từ ngã 3 tuyến đường ven biển Thạch Khê - Vũng Áng đi Quốc lộ 1, thuộc xã Thạch Thắng (Thạch Hà).
Trên các tuyến đường nông thôn, tình trạng trâu bò thả rông, không người chăn dắt diễn ra khá phổ biến. (Trong ảnh: Trâu nghênh ngang giữa đường liên xã Cẩm Lĩnh - Cẩm Trung (huyện Cẩm Xuyên) khiến phương tiện giao thông phải dừng lại nhường đường).
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.