(Baohatinh.vn) - Trao bò giống là hoạt động có ý nghĩa, giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện phát triển sản xuất, từng bước vươn lên trong cuộc sống.
Sáng 26/8, Ban vận động Quỹ “Vì người nghèo” huyện Vũ Quang đã trao hỗ trợ 6 con bê sinh sản cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, với tổng số tiền 60 triệu đồng từ nguồn quỹ cấp tỉnh.
Trong quá trình nuôi, các gia đình không được bán, không làm thịt con giống, đảm bảo hiệu quả. Sau 3 năm chăn nuôi, những hộ nhận hỗ trợ phải trích lại nguồn lợi nhuận 25% tổng giá trị mô hình, tương ứng 2,5 triệu đồng/năm để tiếp tục hỗ trợ những hộ có hoàn cảnh khó khăn ở địa phương.
Đây là hoạt động có ý nghĩa thiết thực với các hộ dân có hoàn cảnh khó khăn, là cơ sở để họ phát triển sản xuất, tạo động lực vươn lên trong cuộc sống.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.