(Baohatinh.vn) - Ủy ban MTTQ huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) mong các gia đình phát triển tốt mô hình sinh kế để tăng thêm thu nhập, cải thiện đời sống.
Các mô hình sinh kế được trao cho 12 hộ dân.
Nhằm góp phần giúp đỡ các hộ dân vươn lên trong cuộc sống, sáng 22/5, Ủy ban MTTQ huyện Thạch Hà tổ chức chương trình trao tặng mô hình sinh kế cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn.
Theo đó, Ủy ban MTTQ huyện phối hợp các tổ chức đoàn thể chính trị - xã hội đã trao 12 mô hình sinh kế cho 12 hộ dân ở các xã: Thạch Kênh, Thạch Sơn, Thạch Ngọc, Nam Điền, Lưu Vĩnh Sơn.
Các mô hình được trao gồm: 1 con bò sinh sản và 11 mô hình chăn nuôi gà trên 1.000 con cùng thức ăn chăn nuôi; tổng kinh phí được trao là 80 triệu đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.