(Baohatinh.vn) - Với mong muốn động viên các hội viên phụ nữ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn vượt khó, xây dựng cuộc sống, Hội LHPN TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao tặng các chị 26 mô hình sinh kế.
Chiều 26/2, Hội LHPN thị xã Kỳ Anh tổ chức trao tặng mô hình sinh kế cho hội viên phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn. Đây là một trong những hoạt động nhằm hướng tới chào mừng kỷ niệm 112 năm ngày Quốc tế Phụ nữ (8/3/1910 - 8/3/2022), 1912 năm ngày Khởi nghĩa Hai Bà Trưng và Đại hội đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII.
Tại buổi lễ, đại diện Hội LHPN thị xã đã trao tặng 26 mô hình sinh kế cho 26 hội viên phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn tại 11 xã, phường trên địa bàn. Mỗi mô hình trị giá 1,5 triệu đồng, bao gồm 50 con gà giống, thức ăn, bóng đèn...
Chủ tịch Hội LHPN thị xã Kỳ Anh Đoàn Thị Mỹ: "Với phương châm “trao cần câu hơn trao xâu cá”, 26 mô hình sinh kế trao tặng dịp này là giải pháp góp phần giúp các hội viên phụ nữ hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thị xã có điều kiện phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống".
Ngay sau khi được trao tặng, các hội viên đã chuẩn bị chuồng trại, triển khai mô hình sinh kế chăn nuôi gà. Trong ảnh: Chị Đào Thị Chính ở thôn Hoa Đông, xã Kỳ Hoa thả đàn gà vừa được Hội LHPN thị xã trao tặng vào chuồng.
Từ đầu năm đến nay, Hội LHPN thị xã đã chỉ đạo 11 cơ sở hội triển khai xây dựng 11 tuyến đường xanh; gắn biển 150 mô hình “nhà sạch vườn đẹp”; xây dựng 11 mô hình “3 sạch”; ra mắt 20 mô hình “Ngôi nhà xanh phân loại rác gây quỹ”; thực hiện chương trình “hái hoa tiết kiệm đầu xuân” với số tiền tiết kiệm 2,3 tỷ đồng cho hội viên sản xuất...
Hướng tới kỷ niệm 112 năm ngày Quốc tế Phụ nữ (8/3/1910 - 8/3/2022), 1912 năm ngày Khởi nghĩa Hai Bà Trưng và Đại hội đại biểu phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII, thời gian tới, Hội LHPN thị xã Kỳ Anh tập trung chỉ đạo các cấp hội triển khai mô hình “gia đình 5 có” để xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh tại 11 phường, xã; tiếp tục hưởng ứng chương trình trồng 1 triệu cây xanh và phát động hội viên gửi tin nhắn hưởng ứng chương trình đồng hành cùng phụ nữ biên cương...
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.