(Baohatinh.vn) - Nhà xuất bản Chính trị quốc gia Sự thật trao tặng Tỉnh ủy Hà Tĩnh tủ sách điện tử bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng và các đầu sách tiêu biểu khác của đơn vị.
Chiều 9/8, Đoàn công tác của Nhà xuất bản Chính trị quốc gia Sự thật do Tiến sỹ Võ Văn Bé - Ủy viên Hội đồng biên tập, Phó Giám đốc, Phó Tổng biên tập dẫn đầu có buổi làm việc và trao tặng sách cho Tỉnh ủy Hà Tĩnh.
Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng, lãnh đạo Văn phòng Tỉnh ủy tiếp, làm việc với đoàn.
Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng tiếp và làm việc với đoàn.
Phát biểu tại buổi làm việc, Tiến sỹ Võ Văn Bé cho rằng, Hà Tĩnh là một trong những địa phương rất quan tâm công tác nghiên cứu khoa học, xuất bản sách. Nhà xuất bản Chính trị quốc gia Sự thật mong muốn được phối hợp với tỉnh trong lĩnh vực này để tổ chức các cuộc hội thảo khoa học, các hoạt động truyền thông, qua đó nâng cao tầm vóc, chất lượng nội dung các sản phẩm.
Tiến sỹ Võ Văn Bé phát biểu tại cuộc làm việc.
Dịp này, Nhà xuất bản Chính trị quốc gia Sự thật trao tặng Tỉnh ủy Hà Tĩnh một tủ sách điện tử bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng và các đầu sách tiêu biểu khác của nhà xuất bản viết về Chủ tịch Hồ Chí Minh, Đại tướng Võ Nguyên Giáp, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng…
Đoàn công tác trao tặng tủ sách điện tử bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng và các đầu sách tiêu biểu cho Tỉnh ủy Hà Tĩnh.
Thay mặt lãnh đạo tỉnh, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng trân trọng cảm ơn món quà ý nghĩa mà Nhà xuất bản Chính trị quốc gia Sự thật đã trao tặng. Cùng với các đầu sách tiêu biểu thì việc được đón nhận tủ sách điện tử về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng có ý nghĩa hết sức quan trọng khi đây đang là nhiệm vụ được các cấp, các ngành, mỗi cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân hết sức quan tâm.
Trưởng ban Tuyên giáo Hà Văn Hùng trân trọng cảm ơn món quà ý nghĩa của Nhà xuất bản Chính trị quốc gia Sự thật.
Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh khẳng định: việc phối hợp với Nhà xuất bản Chính trị quốc gia Sự thật là rất cần thiết, góp phần nâng cao chất lượng công tác xuất bản, hoạt động nghiên cứu khoa học và tổ chức các hội thảo.
Sau cuộc làm việc này, Ban Tuyên giáo sẽ có báo cáo với Thường trực Tỉnh ủy để xin ý kiến cụ thể về công tác phối hợp. Thời gian tới, rất mong Nhà xuất bản Chính trị quốc gia Sự thật tiếp tục quan tâm, đồng hành, hỗ trợ Hà Tĩnh trong các hoạt động liên quan đến công tác xuất bản, nghiên cứu khoa học.
Việc gắn biển tên đường phố mang tên các danh nhân tại thị trấn Phố Châu (Hương Sơn - Hà Tĩnh) là sự tri ân đối với những người đã có đóng góp lớn cho quê hương, đất nước.
Hội thi “Dân vận khéo” TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích, góp phần động viên người dân trên địa bàn tiếp tục cống hiến, xây dựng quê hương ngày càng văn minh, hiện đại.
Công tác nắm bắt dư luận xã hội (DLXH) luôn được Hà Tĩnh tập trung lãnh đạo, chỉ đạo với sự vào cuộc đồng bộ của cả hệ thống chính trị từ tỉnh đến cơ sở.
Ban Thường vụ Huyện ủy Thạch Hà (Hà Tĩnh) tiếp tục quán triệt, thực hiện các nghị quyết, quy định của Trung ương, của tỉnh về công tác cán bộ và hệ thống chính trị cơ sở.
Trên 250 cán bộ, đảng viên Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã được quán triệt đầy đủ, sâu sắc nội dung các chỉ thị, kết luận, quy định của Trung ương, tỉnh, huyện.
Thực hiện Nghị quyết số 09 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh, huyện Lộc Hà đã tập trung nâng cao năng lực, hiệu quả hoạt động của hệ thống chính trị cơ sở.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo mẫu mực, tận tụy, liêm khiết, một nhân cách lớn trọn đời vì nước, vì dân đã đi xa nhưng hình ảnh, lời căn dặn và những giá trị lý luận, thực tiễn mà đồng chí để lại sẽ mãi trường tồn; là kim chỉ nam cho Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh quyết tâm “trên dưới đồng lòng”, “dọc ngang thông suốt”, góp sức xây dựng quê hương, đất nước ngày càng giàu mạnh, văn minh.
Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), sáng 27/7/2024, Đoàn đại biểu Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Chủ tịch nước, Quốc hội, Chính phủ, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam đặt vòng hoa, vào Lăng viếng Chủ tịch Hồ Chí Minh và dâng hương, tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ tại Đài Tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ trên đường Bắc Sơn, Hà Nội.
Sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thêm một lần nữa đánh thức những gì trong sáng, đẹp đẽ trong mỗi chúng ta, làm cho chúng ta lớn thêm, thêm động lực và niềm tin để sống tốt, sống đẹp, giữ gìn danh dự của người đảng viên…
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động dõi theo Lễ truy điệu, Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp.
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng và Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải bày tỏ lòng biết ơn trước công lao các bậc tiền bối của Đảng, các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Đây có thể coi là “tuyên ngôn” sống và hành động suốt cuộc đời, từ khi còn là một sinh viên Đại học Tổng hợp Hà Nội cho đến lúc về với cõi vĩnh hằng trong cương vị nhà lãnh đạo cao nhất Đảng ta của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Đảng bộ và Nhân dân xã Tùng Ảnh (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn nỗ lực phát huy truyền thống, xây dựng quê hương không ngừng phát triển.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tới dâng hương tại Khu lưu niệm Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh và các nghĩa trang, khu di tích lịch sử trên địa bàn Hà Tĩnh, Nghệ An.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị hệ thống chính trị cơ sở ở TP Hà Tĩnh cần có tư duy chính quyền đô thị trong thực hiện các nhiệm vụ chính trị tại địa phương.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09, Nghị quyết 11 và Nghị quyết 03 góp phần đưa kinh tế, xã hội ở huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ngày càng phát triển.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.