(Baohatinh.vn) - Nhận được thông tin một công dân từ miền Nam về qua địa bàn bị tai nạn tử vong, đại diện lãnh đạo TX Kỳ Anh, Công an TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã đến thăm hỏi và trao hỗ trợ tiền mai táng cho gia đình nạn nhân.
Ông Dương Tri - Trưởng phòng LĐ-TB&XH thị xã Kỳ Anh thông tin: “Nhận được thông tin anh Giàng A Chìa (SN 2002, trú tại xã Nam Phong, huyện Phù Yên, tỉnh Sơn La) trên đường chở vợ từ miền Nam về quê không may bị tai nạn giao thông, tử vong tại chỗ, trưa ngày 5/10, TX Kỳ Anh đã trao số tiền 10 triệu đồng hỗ trợ gia đình đưa thi thể anh về Sơn La mai táng”.
Đại diện lãnh đạo TX Kỳ Anh trao hỗ trợ 10 triệu đồng cho gia đình nạn nhân.
Trước đó, vào khoảng 20h ngày 4/10/2021, tại Km 571+100 trên QL1 (tuyến tránh) thuộc phường Hưng Trí, TX Kỳ Anh đã xảy ra vụ tai nạn giao thông giữa xe mô tô BKS 61L5-7681 do anh Giàng A Chìa chở vợ là Lờ Thị May (SN 2002) đi theo hướng từ Nam ra Bắc.
Trong quá trình di chuyển với tốc độ nhanh, xe anh Chìa đã va chạm với xe máy mang BKS 26-D1-16273 do Giàng A Sò (SN 1998, trú tại bản Xới Vé, xã Nam phong, huyện Phù Yên, Sơn La) chở vợ là Lờ Thị Ly (SN 2000) đi cùng chiều phía trước.
Sau cú va chạm mạnh, anh Giàng A Chìa ngã xuống đường và bị xe ô tô tải tông tử vong tại chỗ (lái xe tải đã bỏ trốn khỏi hiện trường, cơ quan chức năng đang điều tra, xác minh). Vợ anh Chìa là chị Lờ Thị May bị thương và được đưa đi cấp cứu tại Bệnh viện Đa khoa TX Kỳ Anh.
Trong chiều nay, thi thể anh Giàng A Chìa được người nhà đưa về Sơn La để mai táng theo phong tục của địa phương; chị Lờ Thị May được chuyển ra Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh để tiếp tục điều trị.
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh đề nghị các sở, ngành, địa phương bám sát mục tiêu, xây dựng kế hoạch, chương trình cụ thể để nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.