(Baohatinh.vn) - 116 thuyền của ngư dân các xã Kỳ Lợi và Kỳ Nam (TX Kỳ Anh) đã được 30 cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Đèo Ngang (BĐBP Hà Tĩnh) hỗ trợ, kịp thời đưa vào nơi tránh trú an toàn.
Trước diễn biến phức tạp cơn bão số 5 (CONSON), chiều nay (10/9), Đồn Biên phòng Đèo Ngang đã huy động 30 cán bộ, chiến sĩ hỗ trợ ngư dân đưa thuyền vào tránh trú.
Với sự hỗ trợ của các chiến sỹ, 116 chiếc thuyền cùng ngư lưới cụ của ngư dân ở thôn Đông Sơn, Đông Yên (xã Kỳ Lợi) và thuyền của một số hộ dân xã Kỳ Nam đã được di chuyển vào nơi tránh trú an toàn.
Thiếu tá Trần Đình Sơn - Chính trị viên Đồn Biên phòng Đèo Ngang cho biết: “Trước diễn biến phức tạp của cơn bão số 5, đơn vị sẽ phối hợp với các lực lượng, chính quyền địa phương có phương án hỗ trợ người dân khi có tình huống khẩn cấp...” (Trong ảnh: 116 chiếc thuyền đã được đưa lên bờ an toàn).
Ngoài ra, trong chiều nay, các chiến sỹ Đồn Biên phòng Đèo Ngang cũng hỗ trợ gần 10 hộ dân tại thôn Minh Đức, xã Kỳ Nam chằng chống nhà cửa để đảm bảo an toàn trước nguy cơ bão số 5 đổ bộ.
Đến thời điểm hiện nay, toàn bộ tàu thuyền trên địa bàn của thị xã Kỳ Anh (1.390 phương tiện tàu thuyền với 4.364 lao động) đã biết thông tin, diễn biến, đường đi của bão số 5 và neo đậu an toàn. Hiện có 10 phương tiện với 45 lao động (xã Kỳ Hà) đang hoạt động tại vùng biển Đà Nẵng đều đã nhận được thông tin về cơn bão và có phương án tránh trú.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.