(Baohatinh.vn) - Ngay khi biết tin có bệnh nhân cấp cứu tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh trong tình trạng nguy kịch cần truyền máu gấp, 2 thành viên câu lạc bộ máu sống huyện Cẩm Xuyên đã kịp thời tham gia hiến máu.
Tối 1/12, ngay khi nhận được thông tin tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh có bệnh nhân B.X.H (70 tuổi) đang trong tình trạng nguy kịch cần được truyền nhóm máu O nhưng nguồn máu dự trữ của bệnh viện không đủ đáp ứng, chị Nguyễn Thị Cảnh (SN 1992) - Phó Bí thư Huyện đoàn Cẩm Xuyên cùng chồng là anh Dương Văn Nghĩa (SN 1992) - Bí thư Chi đoàn Công an huyện đã trực tiếp tham gia hiến máu cứu bệnh nhân.
Anh Nghĩa và chị Cảnh tham gia hiến máu tối 1/12.
Được biết, trong năm 2022, vợ chồng anh Nghĩa - chị Cảnh đã tham gia hiến máu mỗi người 4 lần. Tính đến nay, mỗi người đều có hơn 13 lần hiến máu theo các đợt hiến máu tình nguyện ở địa phương.
Anh Bùi Quang Viễn (con trai ông H.) xúc động: “Bố tôi mắc bệnh lao phổi, thời gian gần đây bệnh chuyển nặng, ông ho ra máu và mất máu nhiều nên gia đình chuyển vào Bệnh viện Đa khoa tỉnh điều trị. Ngay khi có thông tin gia đình cần người hiến máu, chị Cảnh cùng anh Nghĩa đã từ Cẩm Xuyên lặn lội mưa gió đến hỗ trợ gia đình, giúp bố tôi tạm vượt qua giai đoạn nguy hiểm. Gia đình chúng tôi bày tỏ lòng biết ơn đến anh chị đã hiến máu và những người đã liên hệ giúp đỡ”.
Gần 350 trường hợp là người có công, gia đình chính sách ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) được đội ngũ y, bác sỹ Câu lạc bộ Thầy thuốc trẻ Trung tâm Y tế huyện khám, cấp thuốc miễn phí.
Ngày hội hiến máu tình nguyện lần II năm 2024 của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) huy động hàng trăm cán bộ, hội viên, ĐVTN và người lao động cùng tham gia và thu về 248 đơn vị máu.
Nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ, Công đoàn Khối Các cơ quan Đảng tỉnh Hà Tĩnh đã dâng hương địa chỉ đỏ và tặng quà cho các gia đình có công với cách mạng.
Đoàn công tác Tổng Công ty Tân Cảng Sài Gòn đã ân cần thăm hỏi các Mẹ Việt Nam anh hùng và thân nhân các mẹ ở Hà Tĩnh; đồng thời mong các mẹ mạnh khỏe, sống vui vầy cùng con cháu.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.