(Baohatinh.vn) - Nhận được tin sản phụ tại Bệnh viện TTH Hà Tĩnh (TP Hà Tĩnh) cần truyền nhóm máu A gấp, 2 cán bộ ở huyện Can Lộc đã vượt 20km kịp thời hiến máu cứu người.
Anh Nguyễn Văn Dũng - cán bộ Trung tâm Y tế huyện Can Lộc hiến máu cứu sản phụ N.T.M.
Tại Khoa sản - Bệnh viện TTH Hà Tĩnh vừa có sản phụ N.T.M. (SN 1985) ở thị trấn Đồng Lộc (Can Lộc) gặp tai biến sản khoa, cần truyền gấp một lượng lớn nhóm máu A. Tuy nhiên, lượng máu dự trữ của bệnh viện đã cạn, cần huy động thêm nguồn máu để truyền cho bệnh nhân.
Nhận được thông tin, Câu lạc bộ Ngân hàng máu sống huyện Can Lộc đã kịp thời thông báo và kêu gọi 2 cá nhân có nhóm máu phù hợp để lọc lấy tiểu cầu cung cấp cho bệnh nhân.
Sau 30 phút kêu gọi, vượt quãng đường 20km, Trung uý Hoàng Bá Sum - cán bộ Công an huyện Can Lộc và anh Nguyễn Văn Dũng - cán bộ Trung tâm Y tế huyện Can Lộc đã kịp thời có mặt, tiến hành xét nghiệm lâm sàng để hiến tiểu cầu nhóm máu A cho bệnh nhân.
Trung uý Hoàng Bá Sum - cán bộ Công an huyện Can Lộc hiến máu góp phần cứu sản phụ N.T.M.
Được hiến máu cấp cứu kịp thời, tình trạng sức khoẻ của bệnh nhân N.T.M. đã qua cơn nguy kịch và hiện đang được chăm sóc, theo dõi.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.