(Baohatinh.vn) - Sáng 23/3 (tức ngày 18/2 năm Kỷ Hợi), UBND huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) tổ chức lễ mừng khánh đản Quán Thế Âm Bồ tát và lễ chính chùa Hương Tích. Đông đảo tăng ni, phật tử, du khách thập phương về dự lễ.
Đại diện lãnh đạo huyện cùng đông đảo tăng ni, phật tử tham dự lễ mừng khánh đản
Chính lễ chùa Hương Tích được tổ chức định kỳ vào ngày 18/2 âm lịch hàng năm, gắn liền với ngày khánh đản Quán Thế Âm Bồ tát. Chính lễ là nghi lễ quan trọng nằm trong chuỗi hoạt động lễ hội, cầu mong quốc thái, dân an, mưa thuận gió hòa.
Người dân biểu diễn văn nghệ mừng khánh đản
Cùng với lễ kính mừng khánh đản Quán Thế Âm Bồ tát, Ban tổ chức lễ hội còn tổ chức biểu diễn văn nghệ tôn vinh nét đẹp văn hóa truyền thống.
Các mâm ngũ quả tham gia hội thi
Đan xen với phần lễ là hội thi trình bày mâm ngũ quả do chi hội phụ nữ 10 thôn trên địa bàn xã Thiên Lộc thực hiện.
Khi mặt trời ló rạng, người dân và du khách đã chào đón bình minh tuyệt đẹp và hòa mình vào làn nước mát trong của biển Xuân Thành (Nghi Xuân – Hà Tĩnh).
Lễ hội đánh cá Vực Rào là một 3 lễ hội đánh cá lớn nhất Việt Nam, mang đậm bản sắc văn hóa dân gian của người dân huyện Nghi Xuân nói riêng và Hà Tĩnh nói chung.
Chuyến khảo sát đã giúp các đơn vị đến từ Hà Nội và các tỉnh phía Bắc có cái nhìn toàn cảnh về các sản phẩm du lịch nông nghiệp, sinh thái của Hà Tĩnh, để tăng cường liên kết phát triển trong thời gian tới.
Thiên Cầm (Hà Tĩnh) cùng 60 địa điểm tiềm năng đã được quy hoạch phát triển trở thành Khu Du lịch Quốc gia trong giai đoạn 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2045.
Từ khi có cụm dân cư sinh thái, Nhân dân thôn Hợp Lý, xã Hương Minh (Vũ Quang, Hà Tĩnh) thêm đoàn kết và gắn bó với nhau hơn trong xây dựng nông thôn mới (NTM).
Như những con sóng biển điệp trùng, dẫu đã 578 năm trôi qua nhưng tấm lòng thành kính tri ân Chiêu Trưng Đại Vương Lê Khôi vẫn thao thiết trong lòng người Hà Tĩnh.
Hoàng hôn buông xuống kéo theo chút ánh sáng cuối cùng của một ngày tạo nên một không gian đẹp ngây ngất lòng người trên bến Giang Đình (xã Xuân Giang, huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh)
Điểm nhấn của du lịch hè ở Hà Tĩnh ngoài cảnh sắc thiên nhiên tươi đẹp là hàng loạt chương trình ưu đãi nhằm thu hút du khách đến tham quan, nghỉ dưỡng.
Đền Cả Tổng Du Đồng (xã Đức Đồng, Đức Thọ, Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ kỷ niệm về Bác Hồ những ngày Người theo phụ thân là cụ Phó bảng Nguyễn Sinh Sắc đến đây dạy học.
Chợ cá Cồn Gò (xã Cẩm Nhượng, Cẩm Xuyên) không chỉ là địa điểm buôn bán hải sản tươi ngon bậc nhất ở Hà Tĩnh mà còn là nơi trải nghiệm du lịch đầy thú vị.
Đối với nhiều người dân huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh), câu cá vược trên sông Lam không những mang lại lợi ích kinh tế mà còn là thú vui tao nhã khi hoà mình vào thiên nhiên, sông nước.
Về thăm Làng Sen quê Bác trong sắc nắng của khung trời xứ Nghệ, từng cảnh sắc quê hương, từng kỷ vật liên quan đến vị Cha già dân tộc dần hiện lên thật gần gũi, thân thương.
Tại huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) có một phiên chợ độc đáo chỉ diễn ra hơn một giờ đồng hồ vào mỗi buổi tối khi mà các tàu đánh bắt hải sản ra khơi trở về, thu hút sự tham gia của đông đảo các tiểu thương và người dân.
Hàng chục cá thể khỉ quý hiếm thuộc các loài khỉ mốc, khỉ vàng, khỉ mắt đỏ, khỉ đuôi lợn… đang được bảo tồn tại Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) cho thấy nơi đây xứng đáng là trung tâm đa dạng sinh học bậc nhất Việt Nam
Câu chuyện tình yêu lãng mạn gắn với làng quê yên bình đầy thơ mộng của Việt Nam những năm 1970-1980 sẽ được đạo diễn Lưu Trọng Ninh thực hiện các cảnh quay tại Hà Tĩnh.