(Baohatinh.vn) - Tháp đồng hồ tại quảng trường TP Hà Tĩnh được xây dựng từ năm 2012. Tuy nhiên, do công tác bảo dưỡng chưa được quan tâm nên chỉ sau một thời gian ngắn, đồng hồ luôn “chạy” sai giờ và hơn 1 năm qua thì “chết” hẳn.
Đồng hồ tại quảng trường TP Hà Tĩnh đã “dừng” hẳn. (Ảnh chụp ngày 2/11/2016).
Tháp đồng hồ tại quảng trường TP Hà Tĩnh có chiều cao khoảng 12m, trên tháp được thiết kế đồng hồ vuông 4 mặt. Tháp đồng hồ không chỉ để báo giờ mà còn là công trình tạo điểm nhấn tại quảng trường thành phố và trở nên thân thuộc với người dân.
Sau thời gian đầu vận hành đúng giờ, khoảng hơn 1 năm lại nay, đồng hồ luôn “chạy” sai giờ và đến nay thì dừng hẳn. Việc đồng hồ dừng "chạy" không chỉ giảm đáng kể giá trị vật thể, phi vật thể của công trình mà còn khiến nhiều người qua đây "giật thột" khi nhìn giờ sai. “Nhiều hôm, sáng sớm đi học qua đây đã thấy đồng hồ chỉ 8h. Nghĩ là đã chậm giờ học, thế là em cuống cuồng đạp xe thật nhanh. Tuy nhiên, đến trường mới 6h30’ – Nam (học sinh Trường THPT Phan Đình Phùng) cho biết. “Chúng tôi vừa nghe nhạc hiệu tập thể dục của đài phát thanh (5h) nhưng nhìn lên đồng hồ đã thấy chỉ 12h” – một cụ già tập thể dục ở quảng trường cho biết.
Ông Nguyễn Duy Bằng – Giám đốc Công ty CP Môi trường và Công trình đô thị Hà Tĩnh cho biết, công trình này do một đơn vị ở TP Hồ Chí Minh tài trợ. Sau khi lắp đặt xong, nhà tài trợ chỉ bàn giao công trình cho thành phố, chứ không bàn giao về kỹ thuật nên đơn vị cũng không nắm được để sửa chữa. Đồng hồ quảng trường TP Hà Tĩnh “chạy” sai giờ không chỉ làm mất đi mục đích, công năng chính của công trình mà còn gây phản cảm, bất tiện đối với người dân và nhiều đoàn khách trong nước, quốc tế khi đến tham quan, làm việc tại Hà Tĩnh.
Đề nghị cơ quan chức năng địa phương cần sớm tiến hành bảo dưỡng, sửa chữa để công trình phát huy tốt công năng, ý nghĩa.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.