(Baohatinh.vn) - Các đơn vị đang hoàn tất những công đoạn cuối cùng, sẵn sàng khai mạc lễ hội du lịch biển Hà Tĩnh tại Khu du lịch Thiên Cầm (Cẩm Xuyên) vào tối 21/4.
Quảng trường Hồ Tùng Mậu là nơi sẽ diễn ra sự kiện khai mạc lễ hội du lịch biển năm 2024 của tỉnh Hà Tĩnh vào tối 21/4. Thời điểm này, Công ty TNHH Quảng cáo và sự kiện Bảo An (TP Hà Tĩnh) đã hoàn thành lắp đặt sân khấu chính, sẵn sàng cho buổi tổng duyệt vào tối nay (20/4). Trong những ngày qua, các diễn viên Nhà hát Nghệ thuật truyền thống Hà Tĩnh đang tích cực chạy sân khấu, tổng duyệt chương trình văn nghệ. Với chủ đề “Hà Tĩnh - Thanh âm ngày nắng mới”, chương trình nghệ thuật sẽ góp phần làm phong phú, đa dạng các hoạt động của lễ hội du lịch biển. Song song với chương trình tổng duyệt văn nghệ, công tác đảm bảo an ninh trật tự cũng được các lực lượng: công an, biên phòng, quân sự phối hợp triển khai. BĐBP tỉnh Hà Tĩnh đã bố trí 70 cán bộ, chiến sĩ cùng tham gia bảo vệ an ninh trật tự trong thời điểm diễn ra sự kiện. Không chỉ tuần tra ở khu vực đất liền, lực lượng biên phòng còn bố trí ca nô để tuần tra trên biển, đảm bảo an ninh biên giới và an toàn cho du khách, không xảy ra sự cố trong thời điểm khai trương và trong suốt mùa du lịch 2024.
Thiếu tá Nguyễn Văn Khởi - Đồn trưởng Đồn Biên phòng Thiên Cầm cho biết: "Ban tổ chức lập 20 chốt an ninh để bảo đảm an toàn cho sự kiện khai trương du lịch biển Hà Tĩnh. Ngoài bố trí lực lượng tham gia trực chốt, tuần tra kiểm soát, hiện nay, thực hiện chỉ đạo của thủ trưởng Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh, chúng tôi cũng đang tích cực khảo sát vị trí tổ chức lễ hội đua thuyền dự kiến được tổ chức vào ngày 25/4 tới". Hiện nay, 1.038 phòng nghỉ của 26 cơ sở lưu trú ở Khu du lịch Thiên Cầm đều đã hoàn tất chỉnh trang, tuyển thêm nhân viên thời vụ để sẵn sàng cho mùa du lịch 2024. Qua khảo sát, lượng khách đặt phòng lưu trú trong 2 ngày cuối tuần diễn ra sự kiện khai trương du lịch biển Hà Tĩnh đạt trên 70%, trong đó một số đơn vị gần như khách đặt kín phòng. Chị Nguyễn Thị Hương Giang – Phó Giám đốc Nhà nghỉ dưỡng Thiên Cầm chia sẻ: "Trong 2 ngày cuối tuần diễn ra sự kiện, 120 phòng nghỉ dưỡng của chúng tôi đã được khách đặt kín, trong đó khách ngoại tỉnh chiếm khoảng 50%. Năm nay, chúng tôi đầu tư hơn 10 tỷ đồng để chỉnh trang cơ sở lưu trú, nâng cấp hệ thống nhà hàng và xây mới dịch vụ tắm công cộng. Với cơ sở khang trang, chắc chắn mùa du lịch này Nhà nghỉ dưỡng Thiên Cầm sẽ đón lượng khách lớn hơn mọi năm". 44 nhà hàng kinh doanh ăn uống ở Khu du lịch Thiên Cầm đã chuẩn bị nguồn hải sản lớn, tươi ngon, đa dạng để phục vụ du khách. Thực hiện quy định của BQL Khu du lịch Thiên Cầm, các nhà hàng đều công khai niêm yết giá hải sản.
Anh Lê Anh Tuấn - chủ nhà hàng Tuấn Phú Quý cho biết: "Từ 2 tuần trước, chúng tôi đã hợp đồng với các chủ thuyền của xã Cẩm Nhượng để đặt hàng phục vụ cho sự kiện khai trương. Hiện nay, trong bể của nhà hàng có cả tấn hải sản với đầy đủ các loại như: mực nhảy, tôm hùm, ghẹ, cua, ốc, sò, cá... Chúng tôi tự tin phục vụ tốt cho hơn 600 khách trong cùng một thời điểm". Với công tác chuẩn bị chu đáo, Khu du lịch Thiên Cầm đã sẵn sàng "đếm ngược" đến sự kiện khai trương lễ hội du lịch biển Hà Tĩnh năm 2024 và chào đón mùa du lịch mới với nhiều kỳ vọng bứt phá. Video: Sẵn sàng khai trương du lịch biển Hà Tĩnh
Lễ khai trương du lịch biển Hà Tĩnh năm 2024 diễn ra vào lúc 20h, ngày 21/4 tại Quảng trường Hồ Tùng Mậu (Khu du lịch Thiên Cầm).
Với chủ đề "Thanh âm ngày nắng mới", lễ khai trương du lịch biển Hà Tĩnh năm 2024 gồm 2 nội dung chính: Chương trình nghệ thuật đặc sắc với sự góp mặt của nhiều nghệ sỹ nổi tiếng trong cả nước như: Tùng Dương, Thanh Tài, Thu Hà, Ngọc Ánh... và màn bắn pháo hoa nghệ thuật dài 15 phút.
Vượt qua gần 1.000 thí sinh đến từ 22 quốc gia, Nguyễn Kiều Oanh (Lộc Hà, Hà Tĩnh), sinh viên Nhạc viện TP Hồ Chí Minh cùng một sinh viên khác của Việt Nam đã giành Cúp vàng tại Asia Arts Festival 2024, tổ chức tại Singapore.
Phạm Thị Hồng Nhung (Hương Khê, Hà Tĩnh) - cựu sinh viên Trường Đại học Ngoại thương cơ sở II tại TP Hồ Chí Minh gây ấn tượng với Hội đồng tuyển sinh học bổng du học của Chính phủ Ireland bởi bảng thành tích học tập, hoạt động ngoại khoá ấn tượng.
Ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đến thăm hỏi bà con ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thôn Tân Văn, xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh). Biết thông tin, bà Lê Thị Kiền ở thôn bên cạnh (Đông Văn) đã hái bó hoa loa kèn đỏ tươi trong vườn, vượt 3 cây số mang đến tặng người lãnh đạo cao nhất của Đảng ta với tấm lòng thành kính, biết ơn.
Đón nhận “luồng gió mới” từ những chủ trương chính sách của các cấp, ngành trong phát triển du lịch, gần đây, nhiều cá nhân ở Hà Tĩnh đã mạnh dạn xây dựng nhiều mô hình, sản phẩm hấp dẫn, góp phần thu hút du khách.
Với ông Nguyễn Đăng Sỹ - Trạm trưởng Trạm Hải đăng Cửa Nhượng (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh), công việc canh “mắt thần” luôn sáng giữa biển khơi tuy thầm lặng nhưng cũng đầy tự hào, thiêng liêng.
Trở về từ chiến trường với thương tật nặng nề, nhưng thương binh Trần Văn Xuân ở xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã vượt qua tất cả nhờ tình yêu thương của người vợ là bà Võ Thị Nhân.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
“Tôi có thể hiểu được tiếng các loài chim và đã hỗ trợ xây dựng được hơn 20 mô hình bảo tồn chim trời với hàng chục loài, tạo nên những mô hình du lịch sinh thái nổi tiếng thu hút du khách. Tôi mong muốn giúp Hà Tĩnh xây dựng mô hình này”, ông Lê Danh Cương chia sẻ.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Quần thể Khu di tích Hải Thượng Lãn Ông Lê Hữu Trác tại huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ những giá trị văn hóa - lịch sử về Đại danh y và là điểm đến văn hóa tâm linh của người dân muôn phương.
Xinh đẹp, tài năng, không ngại những vất vả trong nghiên cứu khoa học, nữ sinh quê Hà Tĩnh - Phạm Thị Thuỳ Dương (sinh viên năm 4, Đại học Bách khoa - Đại học Đà Nẵng) đã chứng minh không có giới hạn nào cho phụ nữ, miễn là có đủ sự yêu thích và đam mê.
Sở VH-TT&DL Hà Tĩnh đã thực hiện số hóa dữ liệu hình ảnh và đưa vào hoạt động tại Khu du lịch Chùa Hương, Khu di tích Đại thi hào Nguyễn Du, Khu du lịch văn hóa sinh thái Hải Thượng.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Đón bình minh trên biển Thạch Hải (Thạch Hà, Hà Tĩnh) để hòa mình vào dòng nước mát, chiêm ngưỡng cảnh đẹp đất trời và cảm nhận những điều tuyệt vời của biển Hà Tĩnh.
Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã xây dựng kế hoạch chi tiết, triển khai kịp thời các phần việc, đảm bảo cơ sở vật chất, nhân lực để người dân mọi miền về tri ân các anh hùng liệt sĩ.