(Baohatinh.vn) - Mô hình thử nghiệm giống lúa lai 3 dòng Long Hương 8117 ở xã Quang Diệm (Hương Sơn - Hà Tĩnh) đạt năng suất 69,5 tạ/ha, phù hợp với điều kiện đất đai, khí hậu của địa phương.
Sáng 16/5, Trung tâm Ứng dụng KHKT và Bảo vệ cây trồng, vật nuôi huyện Hương Sơn phối hợp với Công ty Long Ping Tứ Xuyên, Công ty TNHH Phát triển nông nghiệp Trường Giang và xã Quang Diệm tổ chức hội thảo đầu bờ khảo nghiệm, đánh giá năng suất giống lúa lai 3 dòng Long Hương 8117 trong vụ xuân 2021.
Mô hình trồng thử nghiệm giống lúa lai 3 dòng Long Hương 8117 có tổng diện tích 18ha, với 174 hộ dân ở xã Quang Diệm tham gia. Giống lúa được bà con nông dân gieo trồng từ ngày 18/1/2021, đến nay, đã chín và cho thu hoạch.
Đây là giống lúa có tỷ lệ nảy mầm cao, sinh trưởng, chống chịu sâu bệnh tốt; bông to, nhiều, hạt chắc; hạt gạo trong, cơm mềm. Thời gian sinh trưởng của giống lúa này từ 128 - 130 ngày ở vụ xuân và 105 - 110 ngày ở vụ mùa. Qua khảo nghiệm, đánh giá mô hình cho thấy, vụ xuân năm 2021, giống lúa lai 3 dòng Long Hương 8117 ở xã Quang Diệm cho năng suất đạt 69,5 tạ/ha, phát triển phù hợp với điều kiện đất đai, khí hậu của địa phương.
Theo bà Uông Thị Kim Yến – Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Hương Sơn: Từ thành công bước đầu của mô hình khảo nghiệm này, thời gian tới, huyện Hương Sơn tiếp tục chỉ đạo các địa phương đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động người dân mạnh dạn đầu tư, đưa giống lúa lai 3 dòng Long Hương 8117 vào sản xuất đại trà, hướng tới sản xuất lúa chất lượng cao, an toàn, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.