(Baohatinh.vn) - Nhiều trò chơi dân gian và các hoạt động văn hóa, thể thao truyền thống thu hút sự quan tâm đông đảo của người dân, khách tham quan tại lễ hội Văn Miếu Hà Tĩnh năm 2024.
Lễ hội Văn Miếu Hà Tĩnh năm 2024 diễn ra với nhiều hoạt động nhằm khôi phục, phát huy các giá trị truyền thống, tôn vinh đạo học và tạo không gian sinh hoạt văn hóa cho Nhân dân. Ảnh Minh Đức Mở đầu là chương trình giao lưu viết chữ đẹp với sự tham gia của 15 giáo viên và 75 học sinh đến từ 15 trường tiểu học trên địa bàn. Đây là một trong những chương trình có thời gian chuẩn bị lâu nhất, tuyển chọn ra những cá nhân xuất sắc để tham gia buổi giao lưu. Tham gia chương trình, các học sinh trải qua 2 phần thi viết; ở khối giáo viên thực hiện trình bày sáng tạo một đoạn văn hoặc thơ trong chương trình môn Tiếng Việt tiểu học hiện hành. Đây là dịp để giáo viên và học sinh TP Hà Tĩnh trau dồi kỹ năng viết và trình bày bài, rèn luyện tính cẩn thận, khiếu thẩm mỹ. Lễ hội Văn Miếu còn có nhiều hoạt động văn nghệ, thể thao, trò chơi dân gian như: kéo co, cờ thẻ, nhảy bao bố, vật tay...
Trò chơi kéo co là tâm điểm của các mùa lễ hội. Các đội thi đến từ nhiều phường, xã trên địa bàn TP Hà Tĩnh đã lựa chọn ra những vận động viên có sức khỏe, kinh nghiệm tham gia thi đấu, tạo nên sân chơi sôi động, phấn khởi cho lễ hội. Trò chơi kéo co thu hút hàng trăm khán giả cổ vũ nhiệt tình. Phần thi cờ thẻ cũng diễn ra khá sôi động. Các kỳ thủ đã thi đấu với tinh thần thể thao đoàn kết, cao thượng, đem đến sự hào hứng cho khách tham quan. Các em nhỏ thích thú với những trò chơi dân gian như: bịt mắt đánh trống, ném phi tiêu… Qua những trò chơi này, các em được rèn luyện thể chất, phát triển tư duy, sáng tạo, đồng thời tăng cường tinh thần đoàn kết, gắn bó. Em Trần Văn Mạnh (phường Tân Giang, TP Hà Tĩnh) chia sẻ: “Em rất vui khi được trải nghiệm trò chơi dân gian cùng các bạn. Qua lễ hội em có thể tìm hiểu nhiều hoạt động thể thao truyền thống và mang về nhiều phần quà ý nghĩa”.
Tại khuôn viên Văn Miếu còn tổ chức hoạt động cho chữ. Điều này thể hiện nét đẹp văn hóa, tinh thần hiếu học, trọng chữ nghĩa của người Hà Tĩnh trong dòng chảy văn hóa hiện đại hôm nay. Lần thứ 3 tham dự lễ hội, thầy đồ Thế Báu chia sẻ: “Đây là cơ hội để mình được cùng những người bạn có chung đam mê thư pháp giao lưu, học hỏi kinh nghiệm. Tôi rất vui mừng vì không chỉ người lớn tuổi mà nhiều em nhỏ cũng háo hức xin chữ, góp phần duy trì phong tục tốt đẹp này”. Lễ hội thu hút đông đảo người dân đến tham quan, tìm hiểu về các giá trị văn hóa lịch sử của Văn Miếu… ... tham quan trưng bày sách, báo, ảnh về sự phát triển của TP Hà Tĩnh nói riêng, tỉnh Hà Tĩnh nói chung qua các thời kỳ. Khách tham quan chơi cờ tướng trong khuôn viên lễ hội.
TP Hà Tĩnh còn tổ chức gian hàng giới thiệu và bán các sản phẩm OCOP để người dân thuận lợi trong mua sắm, tìm hiểu thêm về các sản phẩm tiêu biểu của tỉnh nhà.
Lễ hội Văn Miếu Hà Tĩnh diễn ra từ ngày 23 - 25/3, nhằm khôi phục và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống, tạo không gian sinh hoạt văn hóa tín ngưỡng, đề cao, tôn vinh đạo học; tổ chức các hoạt động vui chơi lành mạnh, bổ ích cho Nhân dân.
Trong 2 ngày tới, lễ hội tiếp tục các phần tế lễ của các phường, xã và các dòng họ có các vị đại khoa được khắc tên vào văn bia; các hoạt động vui chơi, giải trí, trò chơi dân gian...
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.