(Baohatinh.vn) - Đảng bộ và Nhân dân Hà Tĩnh vinh dự 3 lần được đón Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về thăm, làm việc. Ngoài ra, thông qua các hội nghị ở Trung ương, người đứng đầu Đảng ta còn dành thời gian trao đổi với các đồng chí lãnh đạo tỉnh và thăm hỏi tình hình Hà Tĩnh.
Đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh tham dự Đại hội XIII của Đảng vinh dự được chụp ảnh lưu niệm với Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và các đồng chí lãnh đạo Trung ương. Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng bắt tay, trò chuyện với Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng và các đại biểu bên lề Hội nghị Trung ương 8 - khóa XIII (tháng 10/2023). Trước đó, từ ngày 28-29/4/2014, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn công tác của Trung ương đã về thăm, làm việc với Đảng bộ, Nhân dân Hà Tĩnh và dự Lễ kỷ niệm 110 năm Ngày sinh cố Tổng Bí thư Trần Phú (1/5/1/1904 – 1/5/2014). Trong không khí thân tình, cởi mở, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã dành thời gian lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của cán bộ, Nhân dân Tùng Ảnh. Tại buổi nói chuyện với cán bộ các cấp của Hà Tĩnh, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng nhấn mạnh: Cán bộ, đảng viên và Nhân dân trên quê hương cố Tổng Bí thư Trần Phú càng phải gương mẫu, giữ vững các danh hiệu đã đạt; trong NTM phải chú trọng nâng cao đời sống vật chất tinh thần cho người dân, giữ vững an ninh chính trị, trật tự nông thôn.
Nhân kỷ niệm 250 năm ngày sinh và vinh danh Danh nhân văn hóa thế giới - Đại thi hào Nguyễn Du, ngày 5/12/2015, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cùng đoàn công tác Trung ương đã về dâng hương tưởng niệm tại phần mộ và nhà thờ Đại thi hào Nguyễn Du ở xã Tiên Điền (nay là thị trấn Tiên Điền), huyện Nghi Xuân. Vào tối cùng ngày, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cùng đoàn công tác Trung ương đã tham dự Lễ kỷ niệm 250 năm Ngày sinh Đại thi hào Nguyễn Du – Danh nhân văn hóa thế giới, do Tỉnh ủy - HĐND - UBND - Ủy ban MTTQ tỉnh tổ chức tại Quảng trường trung tâm TP Hà Tĩnh. Đây là sự kiện văn hóa lớn của quốc gia, có tầm ảnh hưởng quốc tế. Lần gần đây, Đảng bộ và Nhân dân Hà Tĩnh tiếp tục vinh dự đón Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn công tác Trung ương về thăm, làm việc là dịp diễn ra Lễ kỷ niệm 110 năm ngày sinh Tổng Bí thư Hà Huy Tập (24/4/1906 - 24/4/2016). Trong khuôn khổ chuyến công tác, vào sáng 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn đã đến tham quan một số công trình, nhà máy thuộc Dự án Khu liên hợp gang thép và Cảng nước sâu Sơn Dương Formosa Hà Tĩnh (FHS). Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn công tác cũng đến tham quan Dự án trồng rau, củ, quả công nghệ cao trên cát tại xã Thạch Văn (Thạch Hà) của Mitraco Hà Tĩnh.
Cũng tại xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và đoàn công tác đã tới thăm hỏi bà con nhân dân ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu Tân Văn. Tổng Bí thư vui mừng trước sự đổi thay của vùng quê nông thôn mới. Tổng Bí thư cho rằng, đây là những minh chứng về cách làm sáng tạo của Hà Tĩnh, thể hiện qua những khu dân cư kiểu mẫu, vườn mẫu, từ đó tạo ra nhiều miền quê đáng sống. Tổng Bí thư mong muốn bà con phát huy kết quả đạt được, tiếp tục chung tay xây dựng nông thôn mới, phát triển kinh tế, tăng cường mối đoàn kết trong cộng đồng dân cư, cùng nhau xây dựng cuộc sống ngày càng ấm no, hạnh phúc. Tại buổi làm việc với BCH Đảng bộ tỉnh vào chiều ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vui mừng trước kết quả rất ấn tượng về phát triển KT-XH và công tác xây dựng Đảng của Hà Tĩnh trong những năm qua. Đồng thời cho rằng, Hà Tĩnh đã phát triển đúng hướng, phù hợp chủ trương của Trung ương và điều kiện cụ thể của địa phương; đã tạo ra bộ mặt mới, cục diện mới, đời sống mới và có nhiều triển vọng đáng mừng. Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cũng lưu ý, tuyệt đối không được chủ quan, thỏa mãn. Hà Tĩnh cần quyết tâm cao hơn nữa, đoàn kết, đồng thuận hơn nữa, phát huy truyền thống anh hùng và có những cách làm sáng tạo, đổi mới, quyết liệt để thực hiện có hiệu quả nghị quyết đại hội Đảng các cấp; phấn đấu đưa Hà Tĩnh phát triển nhanh hơn, bền vững hơn theo hướng công nghiệp, hiện đại. Trước giờ diễn ra lễ kỷ niệm 110 năm ngày sinh Tổng Bí thư Hà Huy Tập (24/4/1906 - 24/4/2016), Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã đến dâng hoa, dâng hương tưởng niệm tại khu mộ Tổng Bí thư Hà Huy Tập ở xã Cẩm Hưng, huyện Cẩm Xuyên. Đồng chí Hà Huy Tập là người con kiên trung của quê hương Hà Tĩnh, người đã đóng góp công lao to lớn trong sự nghiệp cách mạng của Đảng cũng như công cuộc đấu tranh giải phóng dân tộc, giành độc lập tự do cho Tổ quốc và sự phát triển giàu mạnh của quê hương đất nước trong thời kỳ đổi mới.
Tại Lễ kỷ niệm 110 năm ngày sinh Tổng Bí thư Hà Huy Tập (24/4/1906 - 24/4/2016) diễn ra sáng 23/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cùng các đại biểu đã ôn lại cuộc đời, sự nghiệp hoạt động cách mạng của Tổng Bí thư Hà Huy Tập và thưởng thức chương trình biểu diễn nghệ thuật bán sử thi với chủ đề “Hà Huy Tập - mãi mãi ngọn cờ chiến thắng”. Trong khuôn khổ một chuyến công tác tại Hà Tĩnh, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã dành thời gian xem Báo Hà Tĩnh.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trăn trở, tâm huyết với sự nghiệp cách mạng của Đảng và dân tộc, ông đã có nhiều câu nói thấm thía về công tác xây dựng, chỉnh đốn Đảng.
TTXVN trân trọng giới thiệu bài viết: "Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà Lãnh đạo lỗi lạc, trọn đời vì nước, vì dân" của Đại tướng Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước.
Theo thông tin từ Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, sau thời gian lâm bệnh, mặc dù được Đảng, Nhà nước, tập thể các giáo sư, bác sĩ tận tình cứu chữa, gia đình hết lòng chăm sóc, nhưng do tuổi cao, bệnh nặng, đồng chí đã từ trần lúc 13 giờ 38 phút, ngày 19/7/2024 tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108, hưởng thọ 80 tuổi.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03 đã góp phần xây dựng, phát triển TX Hồng Lĩnh trở thành trung tâm KT-XH, đô thị phía Bắc Hà Tĩnh.
Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tiếp tục định hướng tuyên truyền, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao hoàn thành các mục tiêu phát triển KT-XH, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị năm 2024.
Thông qua hội thi, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) có dịp trao đổi, học tập phương pháp làm dân vận khéo; xử lý hiệu quả, kịp thời các tình huống ở cơ sở.
Với sự sáng tạo, linh hoạt, trong nửa đầu nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội Liên hiệp phụ nữ tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện đạt phần lớn chỉ tiêu nghị quyết đại hội phụ nữ các cấp.
Chủ tịch nước, Thủ tướng Chính phủ đã có quyết định truy tặng “Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba” và bằng “Tổ quốc ghi công” đối với liệt sỹ Trần Trung Hiếu.
Phong trào thi đua quyết thắng của LLVT Hà Tĩnh trở thành động lực to lớn để nâng cao sức mạnh chiến đấu, góp phần phát triển KT – XH và củng cố QP - AN trên địa bàn.
Tại Kỳ họp thứ 12, HĐND huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) dự kiến xem xét, thông qua 6 nghị quyết để triển khai thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm và những năm tiếp theo.
LTS: Sáng 19/7, Lực lượng vũ trang tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Đại hội thi đua quyết thắng giai đoạn 2019 - 2024. Nhân dịp này, Báo Hà Tĩnh trân trọng giới thiệu tới bạn đọc bài biết của đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh với tựa đề: "Phong trào thi đua quyết thắng tạo động lực xây dựng LLVT Hà Tĩnh vững mạnh toàn diện, mẫu mực tiêu biểu”.
Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đề nghị, cần tập trung nghiên cứu các giải pháp thu hút đầu tư, thu hút tài chính cho phát triển, đặc biệt là đối với các ngành mới như kinh tế xanh, kinh tế số, kinh tế tuần hoàn...
Sau 2 ngày làm việc tại hội trường và 1 buổi thảo luận tổ tại các địa phương, chiều 18/7, Kỳ họp thứ 20 HĐND tỉnh khoá XVIII đã hoàn thành các nội dung, chương trình đề ra.