(Baohatinh.vn) - Sáng nay (14/9), nhiều trường học trên địa bàn Hương Sơn (Hà Tĩnh) buộc phải cho học sinh nghỉ học bởi nhiều tuyến đường ngập nặng do nước sông Ngàn Phố dâng cao và thủy điện Hương Sơn xả lũ.
Cầu Tràn qua sông Ngàn Phố bị ngập nặng
Các tuyến đường liên xã bị ngập nặng chủ yếu là: Sơn Phúc, Sơn Thủy, Sơn Mai, Sơn Hồng và Sơn Phú, đây là những xã chịu ảnh hưởng trực tiếp từ sông Ngàn Phố. Theo báo cáo, sáng nay toàn huyện Hương Sơn có tới 13 trường buộc phải nghỉ học (trong đó có 7 trường mầm non, 4 tiểu học và 2 THCS) để đảm bảo an toàn.
Học sinh các xã Sơn Phúc, Sơn Mai, Sơn Thủy buộc phải nghỉ học vì nước từ sông Ngàn Phố vào nhanh
Nước sông Ngàn Phố dâng cao kết hợp với việc thủy điện Hương Sơn xả lũ nên nước sông từ Ngàn Phố theo hói Nầm tràn vào rất nhanh ở các xã Sơn Thủy, Sơn Phúc và Sơn Mai. Trước tình hình nước vào nhanh, các xã này đã phải cắt cử dân quân túc trực tại những đoạn đường bị ngập nặng để hướng dẫn người dân qua lại và đảm bảo an toàn cho học sinh.
Dân quân các xã nói trên phải chốt chặn những tuyến đường bị ngập nặng
Chợ Đình (Sơn Thủy) ngập trong nước
Tại xã Sơn Hồng, tuyến đường nối các xóm 1, 8 và xóm 15 bị chia cắt vì cầu Khe Cò đã bị nước lũ cuốn trôi, học sinh ở đây cũng không thể tới trường.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.