(Baohatinh.vn) - Ngôi nhà tình nghĩa được khởi công góp phần hỗ trợ, động viên bà Vương Thị Hương (Nghi Xuân – Hà Tĩnh) an cư lạc nghiệp, vươn lên trong cuộc sống.
Sáng 23/7, Ủy ban MTTQ xã Đan Trường (Nghi Xuân) tổ chức lễ khởi công nhà ở cho bà Vương Thị Hương (SN 1962) ở thôn Lộc Hạnh.
Lãnh đạo xã Đan Trường trao kinh phí hỗ trợ của Báo Công lý cho gia đình bà Hương.
Bà Vương Thị Hương hiện sống một mình, thuộc diện hộ nghèo và đau ốm thường xuyên. Bà Hương đang phải sống trong ngôi nhà đã xuống cấp từ lâu nhưng không có điều kiện sửa chữa, xây mới.
Ngôi nhà mới được xây dựng có diện tích gần 50 m2 với tổng kinh phí khoảng 200 triệu đồng, được thiết kế đảm bảo tiêu chuẩn "3 cứng" (nền cứng, tường cứng, mái cứng). Trong đó, thông qua sự kết nối của Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh Phan Thị Nguyệt Thu (người con của xã Đan Trường), Báo Công lý hỗ trợ số tiền 50 triệu đồng.
Số tiền còn lại do gia đình, anh em họ hàng hỗ trợ. Chính quyền địa phương cùng các tổ chức đoàn thể hỗ trợ ngày công, giúp đỡ gia đình bà Hương trong quá trình xây dựng nhà ở.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.