(Baohatinh.vn) - Ông Phạm Đình Xất (SN 1958, thôn Thịnh Bằng, xã Sơn Bằng, Hương Sơn, Hà Tĩnh) vừa có đơn đề nghị UBND xã Sơn Bằng được hiến 200 m2 đất để làm đền Thành Hoàng làng.
Khu vực gia đình ông Phạm Đình Xất hiến đất để phục dựng đền Nhà Ông.
Trước khi làm đơn gửi chính quyền xã Sơn Bằng, ông Xất đã tổ chức họp gia đình. Tại cuộc họp, các thành viên đều đồng ý tình nguyện hiến 200m2 đất của gia đình để chính quyền xã phục dựng đền Nhà Ông hay còn gọi là đền Thành Hoàng làng.
Ông Phạm Đình Xất chia sẻ: "Gia đình tôi thống nhất hiến quyền sử dụng một phần thửa đất của gia đình để phục dựng công trình tâm linh ý nghĩa. Sau khi hoàn thành công trình, vợ chồng tôi rất mong hằng ngày được phép làm công quả với các phần việc như quét dọn, thắp hương... tại đền.
Theo ông Phạm Quang Giao - công chức Văn hóa Xã hội xã Sơn Bằng, địa phương rất ghi nhận sự đóng góp của gia đình ông Phạm Đình Xất. Thể theo nguyện vọng của bà con nhân dân, thời gian tới, đền Nhà Ông sẽ được phục dựng trên khu vực nhà ông Xất theo 2 phương án: làm mới tại chỗ hoặc di dời đền từ UBND xã Sơn Bằng về vị trí ban đầu. Tuy nhiên, địa phương đang thiên về phương án di dời. Phần diện tích đất ông Xất hiến có trị giá khoảng 200 triệu đồng.
Đền Nhà Ông hay còn gọi là Miếu Trúc, là công trình tâm linh có lịch sử lâu đời ở xã Sơn Bằng. Nơi đây thờ Đức Bản Cảnh Thành Hoàng của làng Hữu Bằng - một vị phúc thần bảo hộ Nhân dân. Tương truyền lúc còn sống ngài có công lao giúp dân giữ nước, an ổn xã tắc, tiễu trừ phản nghịch.
Đền Nhà Ông có từ thời Lê Trung Hưng. Lần trùng tu gần nhất là năm 1897, dưới triều nhà Nguyễn. Đền là một ngôi nhà gỗ được chạm khắc bằng gỗ tinh xảo, mang đậm dấu ấn kiến trúc từ thế kỷ XVII. Ngôi nhà gỗ này hiện đang nằm trong khuôn viên trú sở UBND xã Sơn Bằng.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.