(Baohatinh.vn) - Do mưa lớn kéo dài, hiện nay, nhiều điểm trên tuyến quốc lộ 8A, thuộc địa bàn xã Sơn Kim 1, huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) đi lên Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo xẩy ra sạt lở nghiêm trọng khiến cho giao thông bị ảnh hưởng.
Đất đá, sạt lở chắn ngang đường lên Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo.
Ông Lâm Quốc Tuấn - Phó Giám đốc điều hành dự án thi công quốc lộ 8A (thuộc Ban Quản lý dự án 4) cho biết, hiện nay, tình trạng sạt lở trên quốc lộ 8A vẫn đang tiếp tục xẩy ra. Hiện tại có khoảng 8.000 m3 đất, đá sạt lở trên tuyến đường xẩy ra ở 8 vị trí. Nguy cơ tiếp tục có 3 vị trí sạt lở tiếp tục xẩy ra tại km 79, 82 và 83. Giao thông trên tuyến đường đã bị ách tắc.
Theo ông Lâm Quốc Tuấn, hiện tại, việc khắc phục sạt lở đang gặp rất nhiều khó khăn do mưa lớn, mái núi dốc nên nguy cơ sạt lở xẩy ra rất cao, đe dọa đến tính mạng công nhân. Các đơn vị thi công mới chỉ khắc phục những vị trí có độ an toàn cao.
Việc khắc phục sạt lở đang gặp rất nhiều khó khăn.
Nhiều điểm sạt lở nghiêm trọng như vị trí tại cầu eo Cô Gái (km 82+400), vị trí tại cầu Rọ Đá, cách cửa khẩu 7 km (km 77+500).
Thiếu tá Nguyễn Khắc Hào - Phó Đồn trưởng Đồn Biên phòng Cửa khẩu quốc tế Cầu Treo cho biết, trước tình trạng sạt lở ngày càng nghiêm trọng, đơn vị đã cử 20 cán bộ, chiến sỹ phối hợp với các đơn vị liên quan phân luồng, điều tiết cho các phương tiện tham gia giao thông.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.