Ngày 18/11, giới chức quốc phòng Nhật Bản cho biết nước này và Mỹ đã tổ chức các cuộc tập trận không quân chung tại Biển Nhật Bản. Cuộc tập trận diễn ra sau khi cùng ngày Triều Tiên đã phóng vật thể bay được cho là một tên lửa đạn đạo xuyên lục địa (ICBM) về hướng Đông nước này.
Máy bay chiến đấu F-16 của Không lực Mỹ chuẩn bị cất cánh tại căn cứ không quân Misawa, Nhật Bản. Ảnh tư liệu: AFP/TTXVN
Trong một tuyên bố chung, Bộ Quốc phòng Nhật Bản nêu rõ: “Lực lượng Phòng vệ Nhật Bản và lực lượng vũ trang Mỹ đã tiến hành một cuộc tập trận song phương... trong bối cảnh môi trường an ninh quanh Nhật Bản ngày càng trở nên bất ổn”. Tuyên bố đồng thời nhấn mạnh cuộc tập trận không quân chiến thuật diễn ra “sau khi ICBM của Triều Tiên rơi xuống Vùng đặc quyền kinh tế của Nhật Bản trên Biển Nhật Bản” và nhằm khẳng định hai nước sẵn sàng ứng phó với mọi tình huống.
Theo tuyên bố trên, cuộc tập trận cũng nhằm “tăng cường hơn nữa khả năng răn đe và phản ứng của liên minh Nhật - Mỹ”. Hiện có khoảng 55.000 binh sĩ Mỹ đồn trú tại Nhật Bản, hầu hết ở Okinawa (miền Nam) và Aomori (miền Bắc nước này).
Bộ trưởng Quốc phòng Nhật Bản Yasukazu Hamada nhận định tên lửa của Triều Tiên có khả năng vươn tới lãnh thổ Mỹ, khi có thể bay xa tới 15.000 km. Chánh văn phòng Nội các Nhật Bản Hirokazu Matsuno cho biết tên lửa này đã bay được khoảng 1.000 km và đạt độ cao 6.000 km. Tên lửa rơi xuống khu vực cách đảo Oshima-Oshima của tỉnh Hokkaido 200 km về phía Tây.
Trong khi đó, Thủ tướng Nhật Bản Fumio Kishida đã phản đối các vụ phóng tên lửa liên tiếp gần đây của Bình Nhưỡng, đồng thời nhấn mạnh Mỹ, Nhật Bản và Hàn Quốc cần phối hợp chặt chẽ trong vấn đề phi hạt nhân hóa Bán đảo Triều Tiên.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.