(Baohatinh.vn) - Các y bác sỹ BVĐK tỉnh Hà Tĩnh đã được các chuyên gia bệnh viện tuyến trên cập nhật, nâng cao các kỹ thuật xét nghiệm lâm sàng trong lĩnh vực sản, ung thư và huyết học.
Chiều 25/1, Bệnh viện Đa khoa (BVĐK) tỉnh Hà Tĩnh tổ chức hội thảo khoa học về cập nhật ứng dụng của các kỹ thuật xét nghiệm trong lâm sàng. Hơn 60 y bác sỹ đại diện cho các khoa, phòng tham dự hội thảo.
Tiến sỹ Nguyễn Ngọc Dũng - Trưởng khoa Tế bào - Tổ chức học (Viện Huyết học - Truyền máu Trung ương) cập nhật ứng dụng các thông số huyết học dòng tế bào hồng cầu và tiểu cầu trong các bệnh lý về huyết học.
Tại hội nghị, các y bác sỹ BVĐK tỉnh đã được các chuyên gia Bệnh viện Phụ sản Trung ương, Bệnh viện Bạch Mai, Viện Huyết học - Truyền máu Trung ương cập nhật nội dung về bộ xét nghiệm nội tiết tố sinh sản trong chẩn đoán và điều trị; dấu ấn ung thư - công cụ hữu ích trong quản lý bệnh nhân ung thư; ứng dụng các thông số huyết học dòng tế bào hồng cầu và tiểu cầu trong các bệnh lý về huyết học.
Các y bác sỹ được cập nhật chuyên đề dấu ấn ung thư – công cụ hữu ích trong quản lý bệnh nhân ung thư.
Các chuyên gia cũng đã giải đáp một cách đầy đủ những nội dung mà các y bác sỹ BVĐK tỉnh trao đổi sau các chuyên đề.
Đây là hội thảo có ý nghĩa hết sức quan trọng đối với BVĐK tỉnh. Các kiến thức, kinh nghiệm mà các chuyên gia cập nhật góp phần nâng cao năng lực thăm khám, chẩn đoán cho các y bác sỹ, từ đó, đề ra được các phác đồ, phương án điều trị phù hợp, hiệu quả với từng ca bệnh.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".