(Baohatinh.vn) - Sau 4 tháng (tháng 1- 4/2020) trồng thử nghiệm tại xã Xuân Mỹ (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đến nay giống ngô DK 6919S hay còn gọi là ngô biến đổi gen đã mang lại hiệu quả, tạo tiền đề để mở rộng diện tích, “phủ kín” những vùng đất bỏ hoang.
Sau 2 năm người dân Xuân Mỹ mang giống ngô biến đổi gen về trồng thử thấy hiệu quả, năm 2019 huyện Nghi Xuân chỉ đạo triển khai trồng thử nghiệm hơn 100 ha tại xã Xuân Mỹ và 70 ha tại xã Xuân Thành.
Ngô biến đổi gen “dễ tính” dễ trồng, dễ chăm sóc và kháng các loài sâu bệnh vốn là nỗi lo thường xuyên của người trồng...
Những hạt ngô vàng ươm, to tròn chắc đều.
Trồng ngô biến đổi gen hiệu quả kinh tế cao hơn hẳn so với trồng sắn và các giống ngô truyền thống nên kế hoạch đặt ra ban đầu chỉ là 55 ha nhưng người dân Xuân Mỹ đã mở rộng diện tích lên trên 100 ha.
"Đang ở giai đoạn trồng thử nghiệm nên xã hỗ trợ toàn bộ giống trị giá khoảng 250 triệu đồng nên người dân rất phấn khởi và tham gia tích cực” - Phó Chủ tịch UBND xã Xuân Mỹ Lê Văn Lương cho hay.
Niềm vui lớn đối với vợ chồng anh Hoàng Ngọc Tú (thôn Thuận Mỹ, Xuân Mỹ) là năm nay vợ chồng anh thu được hơn 6 tấn ngô tại vùng đất mượn của người dân bị bỏ hoang nhiều năm nay.
Anh Hoàng Ngọc Tú cho biết: “Giống ngô biến đổi gen không bị sâu bệnh phá hại trong quá trình trổ bông như các giống ngô truyền thống... Hơn nữa, giống ngô này rất phù hợp với khí hậu và thổ nhưỡng ở nhiều địa phương huyện Nghi Xuân”.
“Mùa vàng” bội thu từ vụ ngô biến đổi gen sẽ là tiền đề để huyện Nghi Xuân tiếp tục mở rộng diện tích khoảng 500 ha, nâng tổng số diện tích trồng ngô toàn huyện lên hơn 1.000 ha trong thời gian tới, đặc biệt là phủ kín diện tích đất bị bỏ hoang
Trưởng phòng NN&PTNT huyện Nghi Xuân Lê Thanh Bình
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.