Chủ các nhà ở kết hợp sản xuất, kinh doanh trên địa bàn Hà Tĩnh đã chủ động thực hiện các giải pháp tăng cường phòng cháy chữa cháy nhằm hạn chế nguy cơ cháy nổ.
Tại phiên thảo luận tổ Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, Đại biểu Quốc hội đoàn Hà Tĩnh đã tích cực tham gia nhiều ý kiến xây dựng và hoàn thiện các dự án Luật.
Chương trình nhằm trang bị kiến thức, kỹ năng cần thiết về công tác PCCC cho cán bộ, giáo viên, nhân viên các nhà trường trên địa bàn Vũ Quang (Hà Tĩnh).
Phòng Cảnh sát phòng cháy chữa cháy và Cứu nạn cứu hộ (Công an Hà Tĩnh) đưa ra khuyến cáo cho người dân về cách phòng tránh nguy cơ hỏa hoạn khi bước vào mùa khô hanh, nắng nóng gay gắt
Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn tỉnh Hà Tĩnh dự kiến diễn ra từ cuối tháng 3/2024 ở cấp huyện và đầu tháng 5/2024 ở cấp tỉnh.
BQL Chợ TP Hà Tĩnh phối hợp với các lực lượng duy trì an ninh trật tự, an toàn phòng cháy chữa cháy, vệ sinh môi trường, tạo điều kiện giao thương, buôn bán cho bà con Nhân dân dịp tết.
Sau hơn 1 tháng phát động cao điểm tấn công, trấn áp tội phạm, lực lượng Cảnh sát Phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ Công an Hà Tĩnh đã xử phạt 10 trường hợp vi phạm quy định về PCCC.
Dịp tết là thời điểm các chợ, trung tâm thương mại và cơ sở sản xuất kinh doanh ở Hà Tĩnh tập trung lượng lớn hàng hóa trong khi thời tiết vào mùa này thường hanh khô, lượng điện năng tiêu thụ nhiều nên luôn tiềm ẩn nguy cơ cao về cháy, nổ.
Gần như toàn bộ số gỗ, nguyên liệu sản xuất cùng máy móc thiết bị trong cơ sở gỗ công nghiệp Lam Giang (Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã bị lửa lớn thiêu rụi hoàn toàn.
Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh nhấn mạnh việc xác định rõ vị trí, vai trò, tầm quan trọng của công tác phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ, lấy người dân là trung tâm, là chủ thể, đặt sự an toàn và tính mạng của người dân lên trên hết, trước hết.
Hơn 1 năm thực hiện Chỉ thị 01/CT-TTg ngày 3/1/2023 của Thủ tướng Chính phủ về tăng cường công tác phòng cháy, chữa cháy (PCCC) trong tình hình mới, công tác PCCC trên địa bàn Hà Tĩnh đã có nhiều chuyển biến tích cực.
1.500 học sinh, giáo viên và phụ huynh Trường THCS Phan Huy Chú (Thạch Hà, Hà Tĩnh) được trải nghiệm, thực hành kỹ năng phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ.
UBND tỉnh yêu cầu Công an tỉnh tiếp tục phối hợp với Sở Xây dựng và các đơn vị, địa phương có liên quan chủ động rà soát, kiểm tra an toàn phòng cháy, chữa cháy đối với các chung cư, nhà ở nhiều căn hộ, cơ sở kinh doanh dịch vụ cho thuê trọ.
Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính yêu cầu các bộ, ngành Trung ương, địa phương và lực lượng chức năng cần phải tập trung cao cho công tác phòng cháy, chữa cháy, chứ không phải sau các vụ cháy, nổ gây hậu quả nghiêm trọng mới rốt ráo triển khai.
Chương trình là dịp để cán bộ, giáo viên và học sinh Trường Albert Einstein (TP Hà Tĩnh) trang bị thêm các kỹ năng về PCCC&CNCH, chủ động phòng ngừa, ứng phó với các tình huống cháy, nổ có thể xảy ra.
Nhờ đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, đến nay, 100% hộ gia đình ở xã Xuân Thành (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) đã được trang bị bình chữa cháy tại hộ gia đình.
Từ chương trình trải nghiệm, học sinh, người dân Hà Tĩnh được trang bị kỹ năng về PCCC&CNCH và hiểu thêm những vất vả của lực lượng chức năng trong ứng phó sự cố về cháy nổ.
Nhằm hạn chế thiết hại do cháy nổ gây ra, Công an huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tăng cường tuyên truyền, trải nghiệm kỹ năng phòng, chống cháy nổ và cứu nạn, cứu hộ cho giáo viên, học sinh THPT.
Chứng kiến cách Thượng uý Nguyễn Anh Khởi (SN 1992, Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH, Công an Hà Tĩnh) tận tình hướng dẫn người dân về các thao tác phòng, ngừa “bà hoả”, chúng tôi hiểu vì đâu anh luôn là khắc tinh của “giặc lửa”, được đồng nghiệp tin yêu, tín nhiệm.
Người dân Hà Tĩnh sẽ được hướng dẫn các kỹ năng, trải nghiệm thực hành, vận hành các thiết bị phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ (PCCC&CNCH) từ cơ bản tới hiện đại.
Sau quá trình tuyên truyền, vận động của chính quyền địa phương, đến nay, 100% hộ dân ở thị xã Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã trang bị tối thiểu một bình chữa cháy trong nhà.