(Baohatinh.vn) - 5.000 ngọn nến hoa đăng được thắp sáng lung linh trên sông Vịnh (xã Kỳ Ninh, TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) để tưởng nhớ 647 năm ngày mất của Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu (1377-2024).
Tối 20/3 (tức ngày 11/2 âm lịch), TX Kỳ Anh tổ chức lễ thả hoa đăng trên khu vực sông Vịnh nhân kỷ niệm 647 năm ngày mất của Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu. 5.000 chiếc đèn được chuẩn bị kỹ lưỡng...
...được thắp sáng sẵn sàng trước khi tiến hành nghi thức thả trên sông.
Những chiếc đèn sáng rực trong màn đêm trên sông nước khiến cho những huyền sử về Loan Nương Thánh mẫu càng trở nên linh thiêng. Trong ảnh:Lãnh đạo thị xã Kỳ Anh tiến hành nghi thức thả đèn hoa đăng trên sông Vịnh.
Mỗi một chiếc đèn chứa đựng lòng biết ơn sâu sắc của hậu thế đối với Thánh mẫu Bích Châu... ... và chở đầy lời nguyện cầu an hòa cho quê hương, đất nước. Thả hoa đăng trên sông Vịnh là một trong những nghi thức thuộc phần lễ trong lễ giỗ Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu hằng năm. Nghi thức này không chỉ mang ý nghĩa tri ân công lao của Chế Thắng phu nhân mà còn tạo nên nét văn hóa độc đáo của vùng cửa biển Kỳ Ninh.
Sau khi kết thúc nghi thức thả đèn hoa đăng, bộ phận thầy giúp lễ của Ban Quản lý Khu di tích đền thờ Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu tiến hành các nghi lễ truyền thống: hầu văn, yết gà, tế lợn, thụ lộc.
Các nghi thức tế lễ truyền thống này được lưu truyền từ lâu nhằm ghi nhớ công đức của Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu.
TX Kỳ Anh cũng tổ chức chương trình bắn pháo trên cầu và bến thả hoa đăng. Trong ảnh:Người dân vui thích thưởng thức phần bắn pháo hoa trên cầu và bến thả hoa đăng tại Khu di tích đền thờ Chế Thắng phu nhân Nguyễn Thị Bích Châu.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.