![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a13587989af78356ac8566a879860d8f712b5b82946ad0e2232ad118d54b2078edfb75/132d4101158t96245l0.jpg)
Nằm bên cạnh dòng sông Hộ Độ, chùa Phổ Độ (xã Hộ Độ, huyện Lộc Hà) mang vẻ đẹp hài hòa giữa sông nước bao quanh và nét kiến trúc cổ kính lẫn hiện đại.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a13587862c6b9f435a2dffa72db8d3c8b6e830f611146a755caf6589e1df7cb89841ce/132d4101209t41016l0.jpg)
Chào đón Xuân Tân Sửu 2021, chùa Phổ Độ đã tu sửa cơ sở vật chất, trang hoàng cảnh sắc để mang đến diện mạo mới cho ngôi chùa.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a135879ecab607d18636e8a2ff36a92d8e61f0f611146a755caf6589e1df7cb89841ce/132d4101238t45146l0.jpg)
Với vị trí nhìn ra sông Hộ Độ, năm nay, nhà chùa đã trang trí những không gian đẹp mắt.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a13587ef9ba74dd12c5e8838fe8b85e0ed8d058f8818fe15047fff54b193c6b43d7f24/132d4101248t59127l0.jpg)
Ngay tại cổng vào, không gian bài trí thú vị về năm Tân Sửu đã được nhà chùa thiết kế công phu.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a13587b3a42474a551db89bee11d88b921d22ea0ce97f459a69c0b5dc102044b63a73b/132d4101310t23483l0.jpg)
Vườn hoa hướng dương và hàng trăm chiếc chong chóng trước cửa chánh điện.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a13587bbdd2ef9b7dd371cb4767af1c0cb058963d8277a99a2ce2866ef74ecca1e55a4/132d4101600t72219l0.jpg)
Việc chuẩn bị cho tết Nguyên đán Tân Sửu đã được nhà chùa lên thiết kế, xây dựng từ đầu tháng 10 âm lịch
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a1358706156fadfeced0a80e26c915d3b350403c1d6050abe69504407c379ab7336e45/132d4101616t43182l0.jpg)
Từng chi tiết nhỏ đều được chuẩn bị chi tiết, kỹ lưỡng.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a135879028face58101652e4721e6008ac27c9e3b9fc4f6b4de541067d96204805ebda/132d4101326t62314l0.jpg)
Không gian ngập tràn hương vi tết Việt tại chùa Phổ Độ.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a1358781b97a922bc1fe00fb7d6efc433193e2a0ce97f459a69c0b5dc102044b63a73b/132d4101449t91443l0.jpg)
Đến đây, du khách còn được cho chữ đầu năm.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a1358711c55339543fba032f03c22ea8792fbfe271ef97f0a50a4ff9cf978d514b83ee/132d4101339t53178l0.jpg)
Xuân đến trong mọi không gian của ngôi chùa.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a1358712193f0fb5ea88b52f970d0e9ce27b0982946ad0e2232ad118d54b2078edfb75/132d4101357t16965l0.jpg)
Một góc Tam Bảo của chùa Phổ Độ.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a13587b8bd361156d28429aee8e6ae0797d59e8ad670e1b865c7a6cb756fd9077c31b3/132d4101413t44211l0.jpg)
Trong diễn biến dịch Covid-19 đang hết sức phức tạp, chùa Phổ Độ cũng đã chuẩn bị kỹ lưỡng các điều kiện phòng chống dịch cho người dân tới du xuân, lễ chùa đầu năm.
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a1358777d05f74321d0923b71c5d1f257e8fef8ad670e1b865c7a6cb756fd9077c31b3/132d4104740t36721l0.jpg)
Đại đức Thích Hạnh Minh - (Trụ trì chùa Phổ Độ) cho biết: "Do lượng khách đầu năm đến với chùa rất đông nên chúng tôi đã chuẩn bị đầy đủ các biện pháp chống dịch 5K theo khuyến cáo của Bộ Y tế. Đặc biệt, để kiểm soát dịch bệnh, nhà chùa đã phối hợp cùng Đoàn xã Hộ Độ trong việc phân luồng, nhắc nhở người dân đeo khẩu trang, khử khuẩn, giữ khoảng cách khi đến lễ chùa dịp đầu năm".
![Tràn ngập hương vị tết tại ngôi chùa bên dòng sông Hộ Độ](https://cdn.baohatinh.vn/images/a8d90c66fc69b6157ba9f87716a1358765ca9bb8bf3de56ba52e2ec8700e705582946ad0e2232ad118d54b2078edfb75/132d4104752t78945l0.jpg)
Cùng với sự chuẩn bị của chùa Phổ Độ, người dân khi du xuân, lễ chùa đầu năm mới cần ý thực thực hiện đầy đủ các biện pháp phòng dịch để đón năm mới an toàn, ý nghĩa.