(Baohatinh.vn) - Quỹ Thiện Tâm (Tập đoàn Vingroup) phối hợp với Hội cựu TNXP huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) vừa tổ chức lễ khởi công xây dựng nhà tình nghĩa cho cựu TNXP Hồ Thị Liệu, trú tại thôn Tiến Long, xã Sơn Trung.
Bà Hồ Thị Liệu (sinh năm 1947) từng tham gia lực lượng thanh niên xung phong từ tháng 2/1970 - 12/1973, thuộc đơn vị C556- N55-P18, thực hiện nhiệm vụ san lấp hố bom, hàn gắn đường giao thông phục vụ chiến đấu chống Mỹ cứu nước. Hiện nay, hoàn cảnh bà Liệu rất khó khăn, ngôi nhà bà đang ở đã xuống cấp nghiêm trọng. Chia sẻ khó khăn này, Quỹ Thiện Tâm đã hộ trợ 50 triệu đồng để bà xây dựng nhà ở mới cho gia đình bà.
Trên cơ sở nguồn hỗ trợ của Quỹ Thiện Tâm, Đoàn thanh niên, UBMTTQ xã, các tổ chức chính trị xã hội, Hội cựu TNXP huyện cũng đã đồng hành giúp đỡ ngày công để bà Liệu sớm có nhà mới.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.