(Baohatinh.vn) - Sau hơn 10 tháng triển khai, đến nay, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã hoàn thiện 84/86 ngôi nhà tránh lũ cho các hộ nghèo, hộ bị ảnh hưởng bởi thiên tai từ nguồn hỗ trợ của Tập đoàn Vingroup.
Từ nguồn hỗ trợ của Tập đoàn Vingroup, TX Kỳ Anh đã rà soát, lựa chọn 86 hộ gia đình có công, hộ nghèo, hộ bị ảnh hưởng thiên tai thuộc 10 xã, phường để hỗ trợ xây dựng mới nhà ở kiên cố tránh lũ (mỗi nhà 70 triệu đồng). Trong ảnh: Đại diện lãnh đạo TX Kỳ Anh trao tiền hỗ trợ đợt 2 cho gia đình ông Nguyễn Văn Nhợp ở thôn Tân Thành, xã Kỳ Nam.
Triển khai xây dựng từ tháng 1/2021, đến nay, đã có 84 nhà được hoàn thiện và đưa vào sử dụng, 2 nhà còn lại phấn đấu hoàn thành trong tháng 11 này. Trong ảnh: Trao tiền hỗ trợ đợt 2 cho gia đình ông Nguyễn Văn Hoán ở tổ dân phố Hưng Nhân, phường Hưng Trí.
Đại diện lãnh đạo Sở LĐ-TB&XH, lãnh đạo thị xã Kỳ Anh trao tiền hỗ trợ đợt 2 cho gia đình bà Vương Thị Nhuông ở tổ dân phố Đông Phong, phường Kỳ Thịnh.
Agribank chi nhánh Bắc Kỳ Anh đã tài trợ 50 triệu đồng cho gia đình bà Bùi Thị Quý (thôn Bình Lợi, xã Kỳ Tiến, huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) xây dựng nhà mới.
Nhà văn hóa cộng đồng kết hợp tránh bão, lũ ở tổ dân phố (TDP) Tây Yên, phường Kỳ Thịnh (TX Kỳ Anh) được Công ty Gang thép Hưng Nghiệp Formosa Hà Tĩnh tài trợ xây dựng với số tiền 2 tỷ đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.