(Baohatinh.vn) - Huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) vừa chỉ đạo Trung tâm Y tế huyện triển khai phun hóa chất diệt muỗi, côn trùng trên toàn địa bàn nhằm phòng, chống bệnh truyền nhiễm cho người và đàn gia súc.
Theo đó, Trung tâm Y tế huyện Vũ Quang đã cấp phát 180 lít hóa chất diệt muỗi, côn trùng cho 10 xã, thị trấn. Sau khi tiếp nhận, các địa phương đã tiến hành phun hóa chất trong nhà dân, ao tù nước đọng, chuồng trại gia súc.
Việc phun hóa chất diệt muỗi sẽ giúp người dân phòng được các bệnh truyền nhiễm như: sốt rét, sốt xuất huyết; đối với đàn gia súc sẽ hạn chế được nguồn lây nhiễm, giúp công tác khống chế các ổ dịch thuận lợi hơn.
Trước đó, để khống chế dịch viêm da nổi cục và dịch tả lợn châu Phi trên đàn gia súc, huyện Vũ Quang cũng đã cấp phát hơn 700 lít hóa chất Floramin B cho 10/10 xã, thị trấn tiến hành phun tiêu độc xử lý môi trường và 8.700 liều vắc-xin để tiêm cho đàn gia súc.
Theo thống kê của ngành chức năng Vũ Quang, dịch viêm da nổi cục ở đàn trâu, bò xuất hiện trên địa bàn từ ngày 21/3, đến nay, đã lây lan ra 59/79 thôn ở 10 xã, thị trấn với 258 con bị nhiễm bệnh, trong đó có 4 con bị chết. Toàn huyện đã tiêm vắc-xin phòng bệnh cho 6.500/10.268 con trâu, bò trong diện phải tiêm.
Dịch tả lợn châu Phi tái phát trên địa bàn từ ngày 26/3, đến nay, đã lây lan ra 5 xã (Đức Lĩnh, Hương Minh, Thọ Điền, Đức Bồng, Đức Giang) với 42 con lợn ốm chết và buộc tiêu hủy với khối lượng gần gần 3,5 tấn.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".