(Baohatinh.vn) - Những bức ảnh hiếm, chưa từng được công bố về chiến tranh Việt Nam được chính lính Mỹ chụp lại.
Khác với những tấm ảnh có tính biểu tượng, nhằm khắc họa rõ nét hơn về sự tàn khốc của chiến tranh được chụp bởi các phóng viên ảnh chuyên nghiệp tác nghiệp ngay trên chiến trường, biên tập viên ảnh Kendra Rennick dành sự quan tâm nhiều hơn đến “những cú bấm máy vội và những khoảng khắc tự nhiên” được chụp bởi chính những người lính tham chiến.
Dự án “The Vietnam Slide Project” của Rennick ra đời rất tình cờ sau khi cô cùng người bạn thân có cha là cựu binh Mỹ từng tham gia chiến tranh Việt Nam, phát hiện ra những cuốn phim cũ được ông chụp lại trong thời chiến vẫn còn lưu trữ cho đến ngày nay trên căn gác xép phủi bụi.
Qua lời kể của người bạn Rennick, sau chiến tranh, cha cô trở về nhà cùng chứng bệnh rối loạn stress sau sang chấn (PTSD), tuy nhiên ông không bao giờ kể với con gái về khoảng thời gian ở Việt Nam. Ông mất, để lại đằng sau những câu hỏi chưa có câu trả lời cùng những câu chuyện chưa bao giờ được kể mà chỉ được lưu giữ thông qua những tấm ảnh màu dưới đây.
Rennick hy vọng dự án “The Vietnam Slide Project” sẽ như là một nguồn sáng để soi rõ hơn vào lịch sử. Những bức ảnh dưới đây sẽ không chỉ gây ấn tượng đối với những người từng đi qua chiến tranh mà còn với cả những người trẻ tuổi.
Dưới đây là các bức ảnh nằm trong dự án “The Vietnam Slide Project” của Rennick:
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.