(Baohatinh.vn) - Tại hội chợ việc làm, 13 doanh nghiệp tuyển dụng 3.549 vị trí việc làm dành cho lao động Hà Tĩnh từng làm việc tại Hàn Quốc và thực tập sinh tại Nhật Bản về nước.
Sáng 15/11, Trung tâm Dịch vụ việc làm Hà Tĩnh tổ chức hội chợ việc làm cho dành cho lao động từng đi làm việc tại Hàn Quốc theo chương trình EPS và thực tập sinh theo chương trình IM Japan về nước. Tham gia hội chợ việc làm lần này có hơn 200 lao động Hà Tĩnh từng đi làm việc tại Hàn Quốc theo chương trình EPS và thực tập sinh theo chương trình IM Japan về nước.
Lao động tìm hiểu thông tin tuyển dụng
Tại hội chợ việc làm, có 13 doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh đăng ký tuyển dụng 3.549 vị trí việc làm. Trong đó, các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ở ngoài tỉnh tuyển dụng 3.150 vị trí việc làm.
Cán bộ Công ty TNHH Giải pháp năng lượng CNC V-G (Hà Tĩnh) tuyển dụng lao động tại hội chợ việc làm.
Hội chợ việc làm là cơ hội thuận lợi dành cho người lao động, đặc biệt là lao động từng làm việc tại Hàn Quốc theo chương trình EPS và thực tập sinh IM Japan về nước tìm được việc làm ổn định, phù hợp với năng lực.
Đây cũng là dịp các doanh nghiệp tìm kiếm được đúng nguồn lao động phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của mình. Qua đó, động viên người lao động yên tâm về nước khi hết hạn hợp đồng lao động, góp phần giảm tỷ lệ lao động cư trú bất hợp pháp tại Hàn Quốc và Nhật Bản.
Ông Nguyễn Tiến Dũng (trú thôn Châu Hạ, xã Thạch Châu, Lộc Hà, Hà Tĩnh) gắn bó với nghề muối đã 40 năm. Ở tuổi 74, ông vẫn đang bám trụ với nghề đã nuôi sống gia đình gần cả cuộc đời.
Bằng nhiều hình thức tuyên truyền, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã và đang giúp người dân tiếp cận thông tin nhằm nâng cao dân trí, hướng đến thoát nghèo bền vững.
Hoàn thành chương trình hợp tác đào tạo nghề giữa Trường Cao đẳng Công nghệ Hà Tĩnh với Formosa Hà Tĩnh, học viên được tuyển dụng ngay vào doanh nghiệp làm việc.
Công ty MCC Việt Nam vừa đầu tư xây dựng khu văn phòng mới ở KKT Vũng Áng (Hà Tĩnh), giúp người lao động có môi trường làm việc chuyên nghiệp, hiện đại hơn.
Sau khi Công ty May Thiên Thành Five Star (xã Sơn Kim 1, huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh) dừng hoạt động, cuộc sống của hơn 120 công nhân gặp nhiều khó khăn.
Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) – Chi nhánh Nam Hà Tĩnh trân trọng thông báo tuyển dụng lao động theo vị trí tại các chi nhánh như sau:
Theo thông tin từ Trung tâm Dịch vụ việc làm Hà Tĩnh, tháng 6/2024, có 7 doanh nghiệp may mặc trên địa bàn đăng ký tuyển dụng hơn 3.600 lao động phổ thông.
Ăn sáng bằng mì tôm, giảm rau xanh, trái cây, hạn chế gửi tiền về nước... là cách lao động Việt ở Hàn Quốc đối phó với giá cả tăng nhanh, đồng won giảm mạnh so với USD.
Nhiều tập đoàn, doanh nghiệp đang áp dụng chế độ lương, thưởng, phúc lợi, nhà ở xã hội, tăng tốc chuyển đổi số vào sản xuất, kinh doanh... đóng góp hiệu quả vào tăng năng suất lao động.