(Baohatinh.vn) - Trong 2 ngày 22 – 23/6, Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã huy động gần 700 cán bộ, chiến sỹ các cơ quan, đơn vị về 11 xã trên địa bàn toàn tỉnh để giúp bà con nhân dân xây dựng nông thôn mới.
Các cán bộ, chiến sỹ giúp người dân phát quang bụi rậm...
Mặc dù đợt ra quân lần này gặp thời tiết nắng nóng kéo dài, tuy nhiên cán bộ, chiến sỹ các cơ quan, đơn vị đã đoàn kết một lòng, xác định rõ nhiệm vụ, trách nhiệm của bản thân đối với nhân dân các địa phương.
...Đổ nắp cống xây dựng mương thoát nước
Sau 2 ngày ra quân cùng với các lực lượng của địa phương, các cán bộ, chiến sỹ đã xây mới được 500m tường rào cho các xã Thịnh Lộc (Lộc Hà), xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) và xã Thuận Lộc (TX Hồng Lĩnh); tu sửa, nạo vét và tiến hành xây dựng 600m mương nước cho thôn Báo Ân, xã Thạch Mỹ (Lộc Hà) và thôn Sông Hải, xã Thạch Sơn (Thạch Hà), xã Thạch Đồng (TP Hà Tĩnh).
Xây dựng tường rào cho người dân
Bên cạnh đó, các cán bộ, chiến sỹ xây mới 800m bồn trồng hoa, cây cảnh cho thôn Liên Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà); chỉnh trang vườn mẫu cho 4 hộ gia đình thuộc xã Kỳ Hà (TX Kỳ Anh) và xã Thuận Lộc (TX Hồng Lĩnh); chôn cọc, kéo dây thép gai với chiều dài 700m cho xã Sơn Lĩnh (Hương Sơn); phát quang 4.000 m2 cây tạp tại nghĩa trang thuộc thôn Tân Quý và thôn Vĩnh Phú - xã Hộ Độ (Lộc Hà)...
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.
Với tư cách là Bí thư Chi bộ, anh Nguyễn Văn Sơn đã phát huy dân chủ, đoàn kết ở thôn nghèo Hương Yên (Lộc Yên, Hương Khê, Hà Tĩnh) để hoàn thành các tiêu chí NTM.