(Baohatinh.vn) - Cùng với chương trình nghệ thuật đặc sắc, lễ khai trương du lịch biển Hà Tĩnh năm 2024 tại Khu du lịch Thiên Cầm (Cẩm Xuyên) vào ngày 20/4 sẽ có màn bắn pháo hoa hấp dẫn.
Theo Kế hoạch số 1116/KH-UBND, ngày 28/3/2024 của UBND huyện Cẩm Xuyên, lễ khai trương du lịch biển Hà Tĩnh năm 2024 sẽ diễn ra vào lúc 20h, ngày 20/4/2024 tại Quảng trường Hồ Tùng Mậu (thuộc Khu du lịch Thiên Cầm).
Khu du lịch Thiên Cầm (Cẩm Xuyên) sau chỉnh trang
Với chủ đề "Thanh âm ngày nắng mới", lễ khai trương du lịch biển Hà Tĩnh 2024 gồm 2 nội dung chính: Chương trình nghệ thuật đặc sắc với sự góp mặt của nhiều nghệ sỹ nổi tiếng trong cả nước; màn bắn pháo hoa nghệ thuật tầm thấp và tầm cao (pháo hoa do Bộ Quốc phòng sản xuất, bắn trong thời gian 15 phút).
Lễ khai trương du lịch biển Hà Tĩnh 2024 sẽ có màn bắn pháo hoa nghệ thuật dài 15 phút.
Cùng với hoạt động khai trương, dịp này, huyện Cẩm xuyên cũng lên kế hoạch tổ chức nhiều hoạt động văn hóa, thể thao hấp dẫn, nổi bật như: trưng bày gian hàng giới thiệu sản phẩm OCOP, sản phẩm tiêu biểu trong ngày 20/4; tổ chức Giải Đua thuyền truyền thống huyện Cẩm Xuyên, từ ngày 30/4 đến 1/5; lễ hội "Nước giải khát, bia" vào ngày 18/5; lễ hội cầu ngư vào ngày 26/5...
Quảng trường Hồ Tùng Mậu, nơi diễn ra lễ khai trương du lịch biển Hà Tĩnh 2024
Nằm trong kế hoạch chuẩn bị khai trương du lịch biển Hà Tĩnh 2024, huyện Cẩm Xuyên đã chỉ đạo các đơn vị, địa phương liên quan ra quân tổng vệ sinh môi trường làm sạch bãi biển; chỉnh trang, tu sửa hệ thống hạ tầng kết cấu, cây xanh tại khu du lịch, hệ thống cơ sở hạ tầng các khu lưu trú, nhà hàng trong khu du lịch... nhằm phục vụ tốt nhất cho du khách.
Khi mặt trời ló rạng, người dân và du khách đã chào đón bình minh tuyệt đẹp và hòa mình vào làn nước mát trong của biển Xuân Thành (Nghi Xuân – Hà Tĩnh).
Lễ hội đánh cá Vực Rào là một 3 lễ hội đánh cá lớn nhất Việt Nam, mang đậm bản sắc văn hóa dân gian của người dân huyện Nghi Xuân nói riêng và Hà Tĩnh nói chung.
Chuyến khảo sát đã giúp các đơn vị đến từ Hà Nội và các tỉnh phía Bắc có cái nhìn toàn cảnh về các sản phẩm du lịch nông nghiệp, sinh thái của Hà Tĩnh, để tăng cường liên kết phát triển trong thời gian tới.
Thiên Cầm (Hà Tĩnh) cùng 60 địa điểm tiềm năng đã được quy hoạch phát triển trở thành Khu Du lịch Quốc gia trong giai đoạn 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2045.
Từ khi có cụm dân cư sinh thái, Nhân dân thôn Hợp Lý, xã Hương Minh (Vũ Quang, Hà Tĩnh) thêm đoàn kết và gắn bó với nhau hơn trong xây dựng nông thôn mới (NTM).
Như những con sóng biển điệp trùng, dẫu đã 578 năm trôi qua nhưng tấm lòng thành kính tri ân Chiêu Trưng Đại Vương Lê Khôi vẫn thao thiết trong lòng người Hà Tĩnh.
Hoàng hôn buông xuống kéo theo chút ánh sáng cuối cùng của một ngày tạo nên một không gian đẹp ngây ngất lòng người trên bến Giang Đình (xã Xuân Giang, huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh)
Điểm nhấn của du lịch hè ở Hà Tĩnh ngoài cảnh sắc thiên nhiên tươi đẹp là hàng loạt chương trình ưu đãi nhằm thu hút du khách đến tham quan, nghỉ dưỡng.
Đền Cả Tổng Du Đồng (xã Đức Đồng, Đức Thọ, Hà Tĩnh) là nơi lưu giữ kỷ niệm về Bác Hồ những ngày Người theo phụ thân là cụ Phó bảng Nguyễn Sinh Sắc đến đây dạy học.
Chợ cá Cồn Gò (xã Cẩm Nhượng, Cẩm Xuyên) không chỉ là địa điểm buôn bán hải sản tươi ngon bậc nhất ở Hà Tĩnh mà còn là nơi trải nghiệm du lịch đầy thú vị.
Đối với nhiều người dân huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh), câu cá vược trên sông Lam không những mang lại lợi ích kinh tế mà còn là thú vui tao nhã khi hoà mình vào thiên nhiên, sông nước.
Về thăm Làng Sen quê Bác trong sắc nắng của khung trời xứ Nghệ, từng cảnh sắc quê hương, từng kỷ vật liên quan đến vị Cha già dân tộc dần hiện lên thật gần gũi, thân thương.
Tại huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) có một phiên chợ độc đáo chỉ diễn ra hơn một giờ đồng hồ vào mỗi buổi tối khi mà các tàu đánh bắt hải sản ra khơi trở về, thu hút sự tham gia của đông đảo các tiểu thương và người dân.
Hàng chục cá thể khỉ quý hiếm thuộc các loài khỉ mốc, khỉ vàng, khỉ mắt đỏ, khỉ đuôi lợn… đang được bảo tồn tại Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) cho thấy nơi đây xứng đáng là trung tâm đa dạng sinh học bậc nhất Việt Nam
Câu chuyện tình yêu lãng mạn gắn với làng quê yên bình đầy thơ mộng của Việt Nam những năm 1970-1980 sẽ được đạo diễn Lưu Trọng Ninh thực hiện các cảnh quay tại Hà Tĩnh.