(Baohatinh.vn) - Báo Hà Tĩnh đăng tải thông báo Danh mục sách giáo khoa các lớp 5, 9, 12 sử dụng trong các cơ sở giáo dục phổ thông trên địa bàn Hà Tĩnh từ năm học 2024-2025 đã được UBND tỉnh phê duyệt.
Ngày 3/6/2024, UBND tỉnh ban hành Quyết định số 1373/QĐ-UBND phê duyệt danh mục sách giáo khoa lớp 5, lớp 9, lớp 12 sử dụng trong các cơ sở giáo dục phổ thông trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh từ năm học 2024 - 2025.
Thời gian qua, các trường học ở Hà Tĩnh đã bắt nhịp tốt với chương trình sách giáo khoa mới.
UBND tỉnh giao Sở GD&ĐT chủ trì, phối hợp với UBND các huyện, thành phố, thị xã và chỉ đạo các cơ sở giáo dục, đơn vị có liên quan theo chức năng, nhiệm vụ, có trách nhiệm thông báo danh mục sách giáo khoa được phê duyệt kèm theo quyết định này đến các cơ sở giáo dục phổ thông trên địa bàn tỉnh để tổ chức thực hiện theo đúng quy định của pháp luật hiện hành.
Giám đốc Sở GD&ĐT phải chịu hoàn toàn trách nhiệm trước UBND tỉnh và Chủ tịch UBND tỉnh về danh mục sách giáo khoa lớp 5, lớp 9, lớp 12 sử dụng trong các cơ sở giáo dục phổ thông trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh từ năm học 2024 - 2025 được lựa chọn và trình UBND tỉnh phê duyệt.
Thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, Báo Hà Tĩnh đăng tải thông báo "Danh mục SGK các lớp 5, 9, 12 sử dụng trong các cơ sở giáo dục phổ thông trên địa bàn Hà Tĩnh từ năm học 2024-2025" đã được phê duyệt tại Quyết định số 1373/QĐ-UBND ngày 3/6/2024.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.
Lan tỏa tình yêu thương và trách nhiệm với trẻ em gặp hoàn cảnh khó khăn, những năm qua, nhiều mô hình “con nuôi”, “mẹ đỡ đầu” đã và đang được nhân rộng trên toàn địa bàn Hà Tĩnh. Toàn xã hội đã cùng vào cuộc với cách làm tâm huyết, hiệu quả, giúp các em học sinh nghèo ở tất cả các cấp học vững bước trên hành trình vượt khó, tìm tri thức.
Gần 1 ngàn học sinh tham gia tuyển sinh năm học mới ở cả 3 cấp học, Trường Tiểu học, THCS & THPT Albert Einstein Hà Tĩnh đã tăng thêm lớp so với kế hoạch, tuy nhiên vẫn chỉ đáp ứng được gần 60% nhu cầu. Điều gì tạo nên sức hút của ngôi trường tư thục này?
Việc ký kết chương trình hợp tác sẽ giúp học sinh, sinh viên được hưởng thụ nền giáo dục chất lượng quốc tế ngay ở Hà Tĩnh và tìm kiếm học bổng du học Hàn Quốc.
Quỹ khuyến học dành riêng cho "học sinh đạt điểm cao, gặp hoàn cảnh đặc biệt khó khăn vào học đại học" lần đầu tiên được Hà Tĩnh thành lập, vận hành qua 3 năm học, đã và đang tiếp tục khẳng định sức lan tỏa của một chủ trương giàu tính nhân văn. Đến thời điểm này, toàn tỉnh có 318 sinh viên được hỗ trợ từ quỹ cấp tỉnh và các địa phương hầu hết đều đạt kết quả học tập, rèn luyện tốt, trong đó nhiều em đã tốt nghiệp đại học, tự tin bước tới tương lai.
Thời gian tới, Hội Khuyến học tỉnh Hà Tĩnh sẽ khảo sát học sinh tốt nghiệp THPT đạt điểm cao, hoàn cảnh đặc biệt khó khăn để có phương án hỗ trợ các em vào đại học.
Ra đời từ những năm đầu tái lập tỉnh, hơn 30 năm qua, Làng Trẻ em mồ côi Hà Tĩnh đã tiếp nhận, chăm sóc, nuôi dưỡng 618 cháu hoàn cảnh đặc biệt. Chính sách, nguồn lực ưu tiên cho trẻ mồ côi; tình yêu thương của những người cha, người mẹ nơi đây; sự đùm bọc, sẻ chia của cả cộng đồng đã giúp các em nhỏ trưởng thành. Những mầm xanh khát vọng đang vươn tới tương lai trên con đường rộng mở.
Rèn luyện thể lực, ý chí trong môi trường quân đội hay bồi đắp cảm xúc qua các chương trình giáo dục kỹ năng sống là câu hỏi nhiều phụ huynh Hà Tĩnh phân vân dịp hè này.
Khép lại Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, học sinh Hà Tĩnh đã nỗ lực hết mình để thể hiện kiến thức của 12 năm học. Và, bên cạnh các em luôn có sự quan tâm, đồng hành của toàn xã hội.
Sau khi hoàn thành môn thi cuối cùng trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT, nhiều thí sinh Hà Tĩnh hết sức phấn khởi vì đã hoàn thành nhiệm vụ của 12 năm đèn sách.
Chủ tịch nước Tô Lâm vừa ký Quyết định số 612/QĐ-CTN và 613/QĐ-CTN phong tặng danh hiệu Nhà giáo Nhân dân, Nhà giáo Ưu tú cho 157 cá nhân đã có công trong sự nghiệp giáo dục và đào tạo của dân tộc.
Sáng nay, gần 17.000 thí sinh Hà Tĩnh đã hoàn thành bài thi tổ hợp Khoa học tự nhiên và Khoa học xã hội. Đây cũng là lúc các thí sinh hệ Giáo dục thường xuyên khép lại Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024.
Sự đồng hành, tiếp sức của các tổ chức, đoàn thể, gia đình và xã hội đã trở thành nguồn khích lệ to lớn để các thí sinh Hà Tĩnh bước vào Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 một cách bình tĩnh, tự tin, hướng tới kết quả cao nhất.
Trong số gần 17.000 thí sinh tham dự ngày thi thứ 2 Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 ở Hà Tĩnh thì có gần 12.800 thí sinh đăng ký làm bài thi tổ hợp khoa học xã hội.
Sáng nay (28/6), thí sinh tại 35 điểm thi ở Hà Tĩnh tiếp tục ngày thi thứ 2 với các bài thi tổ hợp: Khoa học tự nhiên và Khoa học xã hội (buổi sáng), Ngoại ngữ (buổi chiều).
ESA English Hà Tĩnh giúp con nâng cao trình độ Tiếng Anh với phương pháp đào tạo Tiếng Anh E-S-A. ESA English Hà Tĩnh cam kết mang đến cho con chương trình học vượt trội, cam kết đầu ra theo tiêu chuẩn Cambridge và IELTS 7.0.