(Baohatinh.vn) - Gần 850 bệnh nhân và người chăm sóc bệnh nhân tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh đã nhận được những bát cháo "ấm tình quân dân" do chị em Hội Phụ nữ BĐBP Hà Tĩnh và Phòng Công tác xã hội, Bệnh viện Đa khoa tỉnh chuẩn bị.
Trưa ngày 9/10, Hội Phụ nữ BĐBP Hà Tĩnh phối hợp với Bệnh viện Đa khoa tỉnh tổ chức chương trình “Bát cháo tình thương”, phát cháo miễn phí cho bệnh nhân, người nhà bệnh nhân.
.
Đây là chương trình nằm trong chuỗi các hoạt động hướng tới chào mừng kỷ niệm 90 năm ngày thành lập Hội Phụ nữ Việt Nam 20/10, nhằm sẻ chia, động viên với bệnh nhân và người nhà bệnh nhân. Được biết, đây là lần thứ 2 trong năm Hội Phụ nữ BĐBP Hà Tĩnh phối hợp tổ chức chương trình “Bát cháo tình thương” tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.