(Baohatinh.vn) - Vườn Quốc gia Vũ Quang vừa tiếp nhận một cá thể chà vá chân nâu từ Hạt Kiểm lâm huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) để tiến hành chăm sóc, rồi thả về môi trường tự nhiên.
Gia đình ông Nin bàn giao cá thể chà vá chân nâu cho đại diện Vườn Quốc gia Vũ Quang.
Trước đó, vào ngày 19/3/2023, một cá thể chà vá chân nâu đã đi lạc vào gia đình ông Nguyễn Xuân Nin (trú tại thôn Phúc Độ, xã Kỳ thượng, huyện Kỳ Anh).
Cá thể chà vá này có trọng lượng khoảng 2kg, có tên khoa học là pygathrix nemaeus, thuộc danh mục động vật rừng nguy cấp, quý, hiếm nhóm IB, cần được bảo vệ.
Nắm bắt được thông tin, Hạt Kiểm lâm huyện Kỳ Anh phối hợp với chính quyền địa phương, Công an xã Kỳ Thượng đã tiến hành tuyên truyền, vận động người dân tự nguyện giao nộp cá thể chà vá cho cơ quan chức năng.
Tiếp nhận cá thể chà vá trong tình trạng sức khỏe tốt, Hạt Kiểm lâm huyện Kỳ Anh đã phối hợp với chính quyền xã Kỳ Thượng và gia đình ông Nguyễn Xuân Nin bàn giao cho Vườn Quốc gia Vũ Quang chăm sóc để thả về môi trường tự nhiên.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.