(Baohatinh.vn) - Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) vừa tiếp nhận 3 cá thể khỉ đuôi lợn (động vật rừng nguy cấp, quý hiếm, thuộc nhóm IIB) từ Hạt Kiểm lâm huyện Kỳ Anh trong tình trạng sức khỏe tốt.
Lực lượng chức năng tiếp nhận cá thể khỉ nặng khoảng 7kg từ gia đình bà Bùi Thị Thuỷ....
3 cá thể khỉ bao gồm: 1 cá thể nặng khoảng 7kg được gia đình bà Bùi Thị Thủy (trú tại thôn Đông Văn, xã Kỳ Tân, huyện Kỳ Anh) đã chăm sóc trong thời gian gần 7 năm; 2 cá thể khỉ còn lại nặng 1,5kg và 2kg do gia đình ông Trần Xuân Hiệp (trú tại thôn Lạc Sơn, xã Kỳ Lạc, huyện Kỳ Anh) nuôi từ đầu năm 2022 lại nay.
... và 2 cá thể khỉ từ gia đình ông Trần Xuân Hiệp.
Nắm bắt được thông tin, Hạt Kiểm lâm huyện Kỳ Anh phối hợp với chính quyền địa phương, công an các xã Kỳ Lạc và Kỳ Tân tiến hành tuyên truyền, vận động người dân tự nguyện giao nộp các cá thể khỉ cho cơ quan chức năng để chăm sóc, thả về môi trường tự nhiên.
Ngay sau khi tiếp nhận, Hạt Kiểm lâm huyện Kỳ Anh đã bàn giao cho Vườn Quốc gia Vũ Quang để theo dõi, chăm sóc, trước khi thả về môi trường tự nhiên.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.