(Baohatinh.vn) - Trung tướng Trương Đình Quý - nguyên Chính uỷ Trường Sỹ quan Lục quân 1 vừa trao hỗ trợ số tiền, quà trị giá 100 triệu đồng để phục vụ công tác phòng chống dịch Covid-19 ở huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh).
Sáng nay 26/6, Trung tướng Trương Đình Quý - người con quê hương xã Xuân Hải (huyện Nghi Xuân) đã trao hỗ trợ huyện Nghi Xuân 20 triệu đồng tiền mặt và các phần quà với trị giá 30 triệu đồng gồm: 5.300 khẩu trang y tế, 500 đôi găng tay y tế, 250 tấm chắn giọt bắn, 60 bộ đồ phòng dịch và 60 lọ sát khuẩn tay. Trung tướng Trương Đình Quý cũng trao tặng xã Xuân Hải số tiền, quà trị giá 50 triệu đồng để phục vụ công tác phòng chống dịch bệnh.
“Món quà tuy không lớn nhưng là tấm lòng, tình cảm và trách nhiệm của người con đối với quê nhà trong bối cảnh gặp nhiều khó khăn. Tôi mong huyện Nghi Xuân tiếp tục vừa tập trung chống dịch tốt vừa đẩy nhanh tốc độ phát triển kinh tế, sớm trở thành đô thị phía Bắc Hà Tĩnh và huyện nông thôn mới kiểu mẫu điển hình về văn hoá gắn với phát triển du lịch” - Trung tướng Trương Đình Quý bày tỏ.
Chủ tịch UBND huyện Nghi Xuân Nguyễn Hải Nam thay mặt Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân huyện Nghi Xuân bày tỏ lòng cảm ơn sâu sắc đối với tình cảm quý báu, sự giúp đỡ của Trung tướng Trương Đình Quý dành cho địa phương, đồng thời thông tin thêm về công tác phòng chống dịch bệnh và thực hiện các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của huyện.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.