(Baohatinh.vn) - Sau khi tiếp nhận cá thể cu li nhỏ, Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) tiếp tục chăm sóc đảm bảo sức khỏe trước khi thả về môi trường tự nhiên.
Sáng 24/3, Vườn Quốc gia Vũ Quang tiếp nhận 1 cá thể cu li nhỏ (Nycticebus pygmaeus) từ một người dân trên địa bàn huyện Hương Khê.
Anh Nguyễn Văn Vận (ngoài cùng bên phải) bàn giao cá thể cu li nhỏ cho Vườn Quốc gia Vũ Quang
Anh Nguyễn Văn Vận (trú tại xóm 6 xã Hòa Hải, huyện Hương Khê) - người vừa bàn giao cá thể cu li nhỏ cho Vườn Quốc gia Vũ Quang cho biết, trong lúc đi chăm sóc vườn keo của gia đình, anh đã bắt được con vật này, trọng lượng khoảng 0,4 kg.
Biết đây là loài động vật quý hiếm nên sau khi đưa về nhà, anh Vận đã chủ động liên hệ với Vườn Quốc gia Vũ Quang để giao nộp.
Sau khi tiếp nhận cá thể cu li nhỏ, Vườn Quốc gia Vũ Quang tiếp tục chăm sóc đảm bảo sức khỏe trước khi thả về môi trường tự nhiên.
Cu li nhỏ được xếp vào danh mục các loài động vật nguy cấp, quý hiếm, nghiêm cấm khai thác, sử dụng vì mục đích thương mại.
Cu li nhỏ là một trong hai loài thuộc họ cu li (Loricidae) thuộc nhóm IB (danh mục các loài động vật nguy cấp, quý hiếm) ở Việt Nam. Chúng sống trong nhiều kiểu rừng khác nhau, hoạt động kiếm ăn về đêm, thường sống đơn độc hoặc thành nhóm 3-4 con.
Loài cu li nhỏ dễ bị bắt và thường được bán làm cảnh, vì thế số lượng quần thể ở tự nhiên đang bị suy giảm mạnh.
Trên thế giới và tại Việt Nam, cu li nhỏ được xếp vào danh mục các loài động vật nguy cấp, quý hiếm, nghiêm cấm khai thác, sử dụng vì mục đích thương mại.
Hiện nay, Cu li cũng như các loài động vật hoang dã khác đang đối mặt với tình trạng suy giảm nghiêm trọng trong tự nhiên do bị bẫy, bắt, buôn bán, nuôi nhốt trái phép.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Vào mùa mưa, nước sông lên cao khiến việc đi lại, vận chuyển hàng hoá của hơn 40 hộ dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) gặp rất khó khăn do thiếu cầu dân sinh.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Bãi tập kết rác thải của xã Tân Lâm Hương (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị cháy nhiều ngày, đang gây ô nhiễm nghiêm trọng đến môi trường sống của người dân.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.