(Baohatinh.vn) - Vụ khai thác lộc nhung năm nay, sản lượng nhung hươu trên địa bàn huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) ước đạt 14.000 kg, giá trị tương ứng 150 tỷ đồng.
Hươu sao là vật nuôi chủ lực của huyện Hương Sơn
Nghề nuôi hươu lấy lộc nhung ở Hương Sơn đã thành truyền thống lâu đời và trải qua không ít thăng trầm. Nhưng khoảng 10 năm trở lại đây, với sự đầu tư bài bản của chính quyền và người dân, nhung hươu đã trở về với giá trị đích thực của nó. Đồng nghĩa với việc, hươu trở thành vật nuôi chủ lực trong phát triển kinh tế địa phương.
Người chăn nuôi hươu vui mừng khi sản phẩm nhung được giá, tiêu thụ tốt
Đến nay, tổng đàn hươu trong toàn huyện đạt trên 36.000 con, trong đó khoảng 20.000 con hươu đực đã cho lộc nhung. Đặc biệt, năm 2019, sau khi sản phẩm nhung hươu được cấp giấy chứng nhận đăng ký chỉ dẫn địa lý “Nhung hươu Hương Sơn” thì thị trường tiêu thụ và giá tăng lên so với những năm trước.
Thời điểm chính vụ, mỗi kg có giá bình quân 10 triệu đồng, thời điểm đầu mùa, cuối mùa giá lên tới 12 – 13 triệu đồng/kg... Theo đó, vụ nhung hươu năm nay, tổng sản lượng nhung trên địa bàn ước đạt 14.000 kg, giá trị ước đạt gần 150 tỷ đồng.
Theo kết quả phân tích các mẫu nhung hươu Hương Sơn của Trung tâm Khoa học công nghệ & Môi trường VILAS 929 – Hà Nội cho thấy: Nhung hươu Hương Sơn có hàm lượng Protein từ 45 – 45,99%, chứa nhiều dưỡng chất, và có chất lượng vượt trội so với các vùng miền trong nước và trên thế giới. Sở dĩ nhung hươu Hương Sơn có được chất lượng vượt trội như vậy là nhờ khu vực địa lý và nguồn thức ăn thích hợp cho quá trình sinh trưởng phát triển của hươu.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.
Với tư cách là Bí thư Chi bộ, anh Nguyễn Văn Sơn đã phát huy dân chủ, đoàn kết ở thôn nghèo Hương Yên (Lộc Yên, Hương Khê, Hà Tĩnh) để hoàn thành các tiêu chí NTM.