(Baohatinh.vn) - Vượt qua gần 1.000 thí sinh đến từ 22 quốc gia, Nguyễn Kiều Oanh (Lộc Hà, Hà Tĩnh), sinh viên Nhạc viện TP Hồ Chí Minh cùng một sinh viên khác của Việt Nam đã giành Cúp vàng tại Asia Arts Festival 2024, tổ chức tại Singapore.
Nguyễn Kiều Oanh (SN 2000, ở thôn Long Hải, xã Thạch Kim, huyện Lộc Hà) là con gái út trong một gia đình ngư dân có 6 người con. Bố mất sớm nên từ nhỏ cuộc sống của cô cùng các anh chị em khá vất vả. Tuy nhiên, với niềm đam mê ca hát, Kiều Oanh đã không ngừng nỗ lực phấn đấu vươn lên. Những năm học THCS, cô là thành viên của ca đoàn Giáo xứ Cửa Sót. Năm 2017, khi đang học lớp 11, Trường THPT Thành Sen (TP Hà Tĩnh), Kiều Oanh đăng ký thi và đỗ vào hệ Trung cấp, Học viện Âm nhạc Quốc gia Việt Nam (Hà Nội). Năm 2022, sau khi tốt nghiệp, Kiều Oanh tiếp tục đỗ vào khoa thanh nhạc, hệ đại học tại Nhạc viện TP Hồ Chí Minh.
Kiều Oanh cho biết: "Dù gia đình tôi không ai theo con đường nghệ thuật chuyên nghiệp nhưng nhiều thế hệ trong gia đình đều rất yêu văn hoá, văn nghệ, bà ngoại tôi quê gốc ở xã Cương Gián (Nghi Xuân) hát ví, giặm rất hay, ông nội và bố tôi thì rất say mê Truyện Kiều... Đó là cái nôi nuôi dưỡng tình yêu nghệ thuật trong tôi từ thuở thơ bé".
Để tham dự Asia Arts Festival 2024 (Liên hoan Nghệ thuật châu Á 2024), Kiều Oanh dành thời gian 1 năm chuẩn bị. Tại liên hoan, Kiều Oanh đã thể hiện xuất sắc ca khúc Aria "Quando Me'nvo" (phong cách nhạc Opera), vượt qua gần 1.000 thí sinh để cùng một sinh viên khác của Việt Nam giành cúp vàng từ Ban tổ chức.
"Giải thưởng là niềm tự hào và là cột mốc đáng nhớ để tôi tiếp tục nỗ lực phấn đấu thực hiện ước mơ của mình: trở thành một ca sỹ, đồng thời là giảng viên thanh nhạc trong tương lai", Kiều Oanh chia sẻ.
Asia Arts Festival 2024 (Liên hoan Nghệ thuật châu Á 2024) là cuộc thi tìm kiếm tài năng âm nhạc trẻ thường niên. Năm nay, liên hoan diễn ra tại Singapore trong 6 ngày, từ ngày 15 đến 21/7, với sự tranh tài của hơn 1.000 thí sinh đến từ 22 quốc gia khắp châu Á. Đại diện Việt Nam có 3 thí sinh tham gia liên hoan gồm: Nguyễn Kiều Oanh, Đặng Ngọc Anh và Hoàng Khánh Linh.
Kết quả, vượt qua nhiều giọng ca khắp châu lục, 2 thí sinh của Việt Nam là Nguyễn Kiều Oanh (Nhạc viện thành phố Hồ Chí Minh) và Đặng Ngọc Anh (Học viện Âm nhạc Quốc gia Việt Nam, tại Hà Nội) đã xuất sắc giành Cúp Vàng của sân chơi âm nhạc này.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.
Một ngày cuối tháng 5 lịch sử, tôi cùng cô trò lớp 6C - Trường THCS Nguyễn Du (TP Hà Tĩnh) thăm lại các chứng tích lịch sử của Thành Sen. Mỗi bước chân trên thành phố thân thuộc đã mở ra biết bao điều mới lạ, gắn kết thế hệ hôm nay với cha ông xưa…
Ông sinh ra trong một gia đình nhà giáo tại xã Song Lộc (nay là xã Kim Song Trường), huyện Can Lộc, Hà Tĩnh. Ông là Ủy viên Bộ Chính trị khóa VIII, được xem là người đặt nền móng cho ngành Năng lượng nguyên tử Việt Nam.