(Baohatinh.vn) - Thông tin từ Phòng LĐ-TB&XH thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh), năm 2020, Quỹ Thiện tâm của Tập đoàn Vingroup sẽ hỗ trợ gần 3,5 tỷ đồng giúp các hộ nghèo, hộ cận nghèo xây nhà tình nghĩa.
Theo đó, 58 ngôi nhà sẽ được Quỹ Thiện tâm Tập đoàn Vingroup hỗ trợ, mỗi nhà 60 triệu đồng nhằm giúp các hộ nghèo có hoàn cảnh khó khăn ở TX Kỳ Anh xây lại ngôi nhà mới kiên cố. (Trong ảnh: Phòng LĐ-TB&XH thay mặt tập đoàn trao số tiền hỗ trợ đợt 1 cho một gia đình thuộc diện hộ nghèo ở phường Kỳ Trinh)
Đến thời điểm này, có 47 ngôi nhà đã hoàn thành, 11 ngôi nhà đang trong quá trình xây dựng và hoàn thiện. (Trong ảnh: Đại diện Phòng LĐ-TB&XH thay mặt Tập đoàn Vingroup bàn giao số tiền hỗ trợ cho một hộ nghèo ở xã Kỳ Nam)
Ông Nguyễn Hồng Cương - Trưởng phòng LĐ-TB&XH thị xã Kỳ Anh cho biết: “Thời gian tới, UBND thị xã sẽ phối hợp cùng các phòng, ban liên quan thường xuyên kiểm tra, đôn đốc đẩy nhanh tiến độ 11 công trình chưa hoàn thiện để kịp bàn giao chậm nhất vào giữa tháng 9 năm nay”. (Trong ảnh: Ngôi nhà của một gia đình hộ nghèo ở phường Kỳ Trinh được Tập đoàn Vingroup hỗ trợ đang trong quá trình xây dựng, hoàn thiện).
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.