(Baohatinh.vn) - Giao lộ giữa đường 26/3 và đường Lê Duy Năng (TP. Hà Tĩnh) hiện chưa có biển báo khiến người tham gia giao thông thường “gặp khó” mỗi lần qua đây.
Theo chiều di chuyển từ Trường Đại học Hà Tĩnh (cơ sở cũ) về Sân vận động Hà Tĩnh, đường 26/3 giao nhau với đường Lê Duy Năng tại ngã ba thuộc phường Văn Yên.
Di chuyển theo hướng này, người tham gia giao thông rất khó phát hiện có con đường giao cắt bởi không có biển báo đường giao nhau.
Hơn nữa, phía bên phải người điều khiển phương tiện có nhiều cây xanh che khuất tầm nhìn. Phải di chuyển tới gần, tài xế mới phát hiện có đường giao nhau.
Chính vì lí do đó nên vào giờ cao điểm tại ngã ba này thường xuất hiện tình trạng lộn xộn trong việc tham gia giao thông.
Điều đáng nói, đường Lê Duy Năng tập trung lượng lớn phương tiện lưu thông, nối từ đường 26/3 đến các cung đường khác như: Phan Bội Châu, Lê Khôi đến Phan Đình Phùng qua cầu Vồng (sông Cụt).
Một cán bộ làm việc ở cơ quan Tỉnh ủy cho hay: Từ khi có đường Lê Duy Năng nối với đường Phan Bội Châu, ngày nào tôi cũng đi làm trên tuyến đường này, thay cho việc phải đi theo đường 26/3 vòng qua chợ Hà Tĩnh. Tuy nhiên, điểm giao nhau tại đường 26/3 chưa có biển báo, cây cối che khuất tầm nhìn nên nhiều thời điểm rất lộn xộn, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn giao thông. Mong ngành chức năng sớm khắc phục tình trạng này để người tham gia giao thông nhận biết và không chủ quan khi điều khiển phương tiện qua đây.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.