(Baohatinh.vn) - Những giọt máu yêu thương được tiếp nhận từ chương trình “Trao giọt hồng - gửi yêu thương” năm 2022 do Trường Đại học Hà Tĩnh tổ chức sẽ góp phần hạn chế tình trạng khan hiếm máu, hỗ trợ công tác điều trị, cứu chữa người bệnh tại các bệnh viện trên địa bàn.
Sáng 1/10, Trường Đại học Hà Tĩnh phối hợp với Hội Chữ thập đỏ tỉnh và một số đơn vị liên quan tổ chức ngày hội hiến máu tình nguyện “Trao giọt hồng - Gửi yêu thương” năm 2022.
Đại diện Tỉnh đoàn, Hội Chữ thập đỏ tỉnh, các đơn vị đồng hành và gần 300 cán bộ, chiến sỹ, đoàn viên các đơn vị tham dự chương trình.
Tại lễ khai mạc, Đoàn Trường Đại học Hà Tĩnh trao giấy khen, biểu dương 16 tình nguyện viên tiêu biểu trong phong trào hiến máu và vận động hiến máu.
Hoạt động hiến máu tình nguyện được Trường Đại học Hà Tĩnh tổ chức hàng năm, thu hút sự hưởng ứng tham gia của đông đảo cán bộ giáo viên nhà trường. Nhiều năm qua, trường là một trong những đơn vị dẫn đầu toàn tỉnh trong phong trào hiến máu.
“Trao giọt hồng - gửi yêu thương” năm 2022 là hoạt động thiết thực chào mừng kỷ niệm 66 năm ngày truyền thống Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam (15/10/1956 - 15/10/2022), hướng đến chào mừng Đại hội Hội Sinh viên trường lần thứ VII nhiệm kỳ 2023 - 2025.
Ngoài giảng viên, sinh viên Trường Đại học Hà Tĩnh, chương trình còn có sự tham gia của cán bộ, chiến sỹ, đoàn viên đến từ Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh, Viettel Chi nhánh Hà Tĩnh, Mobifone Chi nhánh Hà Tĩnh, Siêu thị C.oop mart Hà Tĩnh.
Chương trình đã thu được 220 đơn vị máu, cung cấp nguồn máu cho Bệnh viện Đa khoa thành phố Hà Tĩnh phục vụ công tác điều trị cho bệnh nhân.
Chương trình “Trao giọt hồng - gửi yêu thương” là hoạt động mang ý nghĩa nhân văn cao cả, thể hiện trách nhiệm với cộng đồng xã hội của các bạn đoàn viên, thanh niên.
Sau khi thả các cá thể động vật hoang dã về môi trường tự nhiên, Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục theo dõi, bảo vệ để đảm bảo an toàn cho các loài.
Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy Hà Văn Trọng và Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Trần Nhật Tân bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Theo thông tin từ Trung tâm Y tế TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh), ngày hôm nay trên địa bàn có thêm 1 ca mắc sốt xuất huyết, nâng tổng số ca mắc từ đầu năm 2024 đến nay lên 7 ca (1 ca xâm nhập).
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng và Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh Hà Tĩnh Trần Tú Anh bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công ở Hà Tĩnh trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Bộ trưởng Nguyễn Chí Dũng cùng tập thể cán bộ, công chức, viên chức Bộ KH&ĐT ân cần thăm hỏi, tặng quà người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Lộc Hà và tỉnh Hà Tĩnh.
Những năm qua, cùng với tập trung phát triển KT-XH, các cấp, ngành, địa phương ở Hà Tĩnh cũng triển khai đồng bộ hệ thống chính sách ưu đãi về người có công với cách mạng bằng cả trái tim. Xung quanh vấn đề này, Báo Hà Tĩnh có cuộc trò chuyện với ông Đặng Văn Dũng - Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH và ông Hồ Thái Sơn - Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn.
Dâng hương tại Nghĩa trang liệt sĩ Núi Nài (TP Hà Tĩnh), đoàn đại biểu Khối CCQ&DN tỉnh bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc tới các anh hùng liệt sĩ đã hi sinh vì sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Sáng 15/7, gần 1.000 sinh viên Đại học Bách Khoa Hà Nội đã lên đường đến 14 xã vùng sâu thuộc 6 tỉnh miền Bắc để bắt đầu hàng loạt hoạt động tình nguyện ý nghĩa trong khuôn khổ chiến dịch Mùa hè xanh 2024.
Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Đình Hải và Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng mong các gia đình chính sách ở Đức Thọ, Lộc Hà (Hà Tĩnh) vượt qua khó khăn; giáo dục con cháu thi đua học tập, lao động sản xuất giỏi.
Trở về từ Vương quốc Anh, em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) đã có những chia sẻ về tấm huy chương bạc Olympic Toán học quốc tế năm 2024.
Em Trần Minh Hoàng (lớp 11 Toán 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) - chủ nhân HCB Olympic Toán học quốc tế năm 2024 được người thân, thầy cô và bạn bè chào đón ngay khi trở lại Việt Nam.
Qua 4 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) kiên cố hóa thêm 1.054 ngôi nhà cho hộ nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Chất lượng dân số ở Hà Tĩnh đang được nâng lên, các vấn đề liên quan đến trẻ em, phụ nữ, thanh niên và người cao tuổi được quan tâm hơn, tạo điều kiện thuận lợi để thực hiện tốt các mục tiêu kinh tế - xã hội ở địa phương.
Việc xây dựng Ngân hàng gene liệt sỹ, thân nhân liệt sỹ mở ra hy vọng xác định được danh tính cho hơn 300.000 ngôi mộ liệt sỹ đã được quy tập nhưng chưa xác định được thông tin.
Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2024), các đồng chí lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đã đến thăm, tặng quà tại các cơ sở chăm sóc, điều trị thương binh, bệnh binh và các gia đình người có công ở Nghệ An, Hà Tĩnh.
Nhân dịp kỷ niệm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7), các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động được hàng nghìn suất quà, hỗ trợ nhiều mô hình sinh kế... để tri ân người có công trên địa bàn.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tĩnh Võ Hồng Hải bày tỏ lòng tri ân sâu sắc với các thương, bệnh binh, gia đình chính sách, gia đình người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Thạch Hà.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương, đơn vị tổ chức trực ban nghiêm túc, thường xuyên cập nhật thông tin, báo cáo về UBND tỉnh, BCH Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh.
Những bức vẽ không đơn thuần là chân dung được ký họa mà còn là bức tượng đài sừng sững, bởi nỗi đau, sự hy sinh của các mẹ đã tạc vào dáng hình Tổ quốc bằng những nét vẽ không thể nào phai của họa sĩ Đặng Ái Việt (76 tuổi, ở TP Hồ Chí Minh).