(Baohatinh.vn) - Ngày hội hiến máu tình nguyện đợt 2 năm 2022 ở Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đã thu về 262 đơn vị máu để phục vụ cho công tác cứu chữa người bệnh.
Sáng 16/7, Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện huyện Cẩm Xuyên tổ chức ngày hội hiến máu tình nguyện đợt 2 năm 2022 với thông điệp “Một giọt máu cho đi - một cuộc đời ở lại”. Đại diện Hội Chữ thập đỏ tỉnh Hà Tĩnh và lãnh đạo huyện Cẩm Xuyên cùng tham dự.
Chương trình thu hút gần 500 tình nguyện viên là cán bộ, công chức, lực lượng vũ trang, đoàn viên thanh viên, người lao động đến từ các cơ quan, đơn vị, trường học và các xã, thị trấn trên địa bàn toàn huyện.
Trước khi hiến máu, các tình nguyện viên được đội ngũ y tế khám sàng lọc, đo huyết áp nhằm đảm bảo an toàn cho bản thân và hiệu quả của chương trình.
Sau một buổi phát động, ban tổ chức đã thu về 262 đơn vị máu.
Toàn bộ số máu này sẽ được bổ sung vào nguồn máu phục vụ công tác cứu chữa người bệnh trên địa bàn toàn tỉnh.
Năm 2022, huyện Cẩm Xuyên được giao chỉ tiêu vận động hiến máu tình nguyện 400 đơn vị máu. Lũy kế từ đầu năm đến nay, toàn huyện đã vận động được 597 đơn vị máu, vượt 49% chỉ tiêu kế hoạch được giao, góp phần bổ sung vào nguồn ngân hàng máu sống để phục vụ công tác cứu chữa người bệnh khi cần thiết.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".