(Baohatinh.vn) - 115 suất quà tổng trị giá 10.000 USD (tương đương hơn 230 triệu đồng) được trao tận tay người dân xã Tân Lâm Hương, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) bị ảnh hưởng bởi lũ lụt.
Sáng 14/1, Liên hiệp Các tổ chức hữu nghị tỉnh Hà Tĩnh phối hợp với tổ chức Norwegian Mission Alliance – Na Uy (NMA) trao 115 suất quà hỗ trợ người dân xã Tân Lâm Hương, huyện Thạch Hà bị ảnh hưởng bởi lũ lụt hồi tháng 10/2020.
Các suất quà (trị giá mỗi suất 2 triệu đồng tiền mặt) đã được trao cho người dân địa phương góp phần khắc phục hậu quả, ổn định sản xuất, tái thiết cuộc sống.
Được biết, qua kết nối của Liên hiệp Các tổ chức hữu nghị tỉnh Hà Tĩnh, Liên hiệp Các tổ chức hữu nghị Việt Nam và tổ chức Norwegian Mission Alliance – Na Uy (NMA) đã hỗ trợ số tiền trên để ủng hộ người dân xã Tân Lâm Hương.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.