(Baohatinh.vn) - Các suất quà tết với tổng trị giá 143 triệu đồng là nguồn động viên đối với các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) trong dịp tết cổ truyền.
Sáng ngày 6/1, Hiệp hội Thương mại Đài Loan (Trung Quốc) tại Việt Nam - Chi nhánh Hà Tĩnh, Tổ chức Tzu Chi Foundation (Đài Loan) đã tổ chức lễ trao tặng quà tết cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn TX Kỳ Anh.
Tại buổi lễ, Hiệp hội Thương mại Đài Loan tại Việt Nam - Chi nhánh Hà Tĩnh, Tổ chức Tzu Chi Foundation đã trao tặng 143 suất quà cho 143 học sinh có hoàn cảnh khó khăn của Trường tiểu học Kỳ Thịnh 1, Trường THCS Trinh Lợi, Trường THPT Lê Quảng Chí và một số trường học trên địa bàn TX Kỳ Anh. Mỗi suất trị giá 1 triệu đồng bao gồm tiền mặt và hiện vật.
Đây là những món quà đầy ý nghĩa của Hiệp hội Thương mại Đài Loan tại Việt Nam - Chi nhánh Hà Tĩnh, Tổ chức Tzu Chi Foundation (Đài Loan - Trung Quốc) dành tặng cho các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn tại TX Kỳ Anh. Các phần quà là nguồn động viên vô cùng to lớn cho các em học sinh và gia đình trong dịp tết đến xuân về.
Được biết, đầu năm học 2023 – 2024, Hiệp hội Thương mại Đài Loan tại Việt Nam - Chi nhánh Hà Tĩnh cũng đã trao học bổng cho 143 em học sinh nêu trên với tổng số tiền gần 290 triệu đồng.
Cũng tại buổi lễ, lãnh đạo Hội Chữ thập đỏ tỉnh, lãnh đạo thị xã Kỳ Anh đã trao bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh cho Hiệp hội Thương mại Đài Loan tại Việt Nam - Chi nhánh Hà Tĩnh vì đã có nhiều đóng góp cho hoạt động an sinh xã hội trên địa bàn Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.