(Baohatinh.vn) - Nhân dịp chuẩn bị đón tết Mậu Tuất, sáng 11/1, Hội Bảo trợ Người khuyết tật tỉnh, Công ty TNHH Gang thép Formosa Hà Tĩnh cùng Quỹ vì trẻ em khuyết tật Việt Nam tổ chức trao tiền hỗ trợ xây nhà và tặng xe đạp cho trẻ em khuyết tật, trẻ em nghèo.
Trong đợt này, chương trình sẽ hỗ trợ 2 nhà ở (mỗi nhà 30 triệu đồng) cho gia đình có trẻ em khuyết tật, 60 chiếc xe đạp và 20 suất quà cho trẻ em nghèo bị ảnh hưởng bão lũ ở các huyện: Cẩm Xuyên, Can Lộc, Nghi Xuân, Hương Sơn, Thạch Hà và TX Hồng Lĩnh. Tổng giá trị chương trình hơn 160 triệu đồng.
Trao biểu trương hỗ trợ nhà ở và xe đạp cho trẻ em khuyến tật, trẻ em nghèo
Ông Phan Khắc Từ - Giám đốc Quỹ Vì trẻ em khuyết tật Việt Nam bày tỏ: Những món quà tuy không lớn nhưng sẽ mang đến cho các em nhỏ, đặc biệt các em khuyết tật, trẻ em nghèo vùng ảnh hưởng thiên tai đón một cái Tết ấm áp, ý nghĩa; đồng thời mong các em vượt qua mặc cảm, vươn lên học tập và sống có ích cho xã hội.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.