(Baohatinh.vn) - Trong chương trình huấn luyện chiến đấu năm 2018, hôm nay (16/3), tại thao trường xã Thạch Ngọc (Thạch Hà), Ban CHQS thành phố Hà Tĩnh tổ chức kiểm tra bắn đạn thật bằng súng tiểu liên AK bài 1b, bài 1 cho chiến sĩ dân quân năm thứ nhất và chiến sỹ dân quân cơ động.
Video: Chiến sỹ dân quân TP Hà Tĩnh bắn súng tiểu liên AK
Theo kế hoạch, thành phố Hà Tĩnh huy động 159 chiến sỹ thuộc lực lượng dân quân tham gia huấn luyện, trong đó có 128 chiến sỹ lực lượng dân quân năm thứ nhất và 31 chiến sỹ lực lượng dân quân cơ động của 16 phường, xã trên địa bàn thành phố tổ chức huấn luyện.
Trong 15 ngày huấn luyện (từ ngày 9 đến 24/3), các chiến sỹ được trang bị một số nội dung cơ bản về công tác giáo dục chính trị; huấn luyện quân sự; kỹ chiến thuật chiến đấu dân quân tự vệ; điều lệnh đội ngũ, kỹ thuật sử dụng súng tiểu liên AK, kỹ thuật về lựu đạn, gói buộc lượng nổ và các tư thế vận động trên chiến trường và bắn súng tiểu liên AK.
Nội dung bắn súng tiểu liên AK có 159 chiến sỹ dân quân tự vệ tham gia kiểm tra bắn đạn thật bài 1b đối với chiến sỹ dân quân năm thứ nhất (nằm bắn) và bài 1 đối với dân quân cơ động đứng, quỳ và nằm bắn, với cự ly bắn 100m.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.